Số người dùng online
· Khách: 12

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Nhan tien hoi luon ve ki thuat len kem
levanthanhson
lúc trước khi mình còn làm ở nhà in , mình có tham quan 1 vai phòng,minh chú trọn đến khâu chụp kẽm, mình thấy bản kẽm có màu xanh lục, mình ko hiểu nó là chất gì, và khi mình mình vào bàn chụp, mình thấy đèn có màu tím, có phải đó là đèn UV ko bạn? và cái này nữa, mình nghe nói về áp suất chân không trong chụp kẽm, nó là sao.
có bạn nào biết hoặc đã học về chụp kẽm trong in offset, xin giải thích hộ mình nguyên tắc chụp được không, và có thể cho mình biết cái chất màu xanh lục phủ trên bản kẽm là chất gì ko?

khoalt
1. Chất màu xanh đó là nhựa Diazô, một hợp chất hữu cơ, khi bị chiếu sáng mạnh (bằng đèn UV chằng hạn) thì độ bền của nó sẽ giảm và sẽ bị rửa trôi bằng dung dịch xút (NaOH) loãng.

2. Đúng, đó là đèn UV.
3. Không phải là áp suất chân không, mà là hút chân không nhằm đàm bào cho lá phim ép sát vào mặt bản in trong khi phơi.

Xem thêm ở đây
http://www.intern...nology.pdf

levanthanhson
vậy chất màu xanh mà theo bạn nói là Diazô đấy, có ngậm dầu không, vì theo mình tự tìm hiểu thì bản kẽm là 1 chất ngậm nước, nhưng chất phủ lên nó tức là Diazô đấy lại ngậm dầu, vì hình như trong mục có dầu.

levanthanhson
mình muốn hỏi them bạn là bản kẽm có bao nhiêu khổ ? bạn có thể nói qua về cấu tạo lớp của bãn kẽm đấy không, vì mình nhìn trên bền mặt kẽm in có vẻ sần sù, có phải đó là thành phần ngậm nước ko?
Chân thành cảm ơn vì những kiến thức mà bạn đã cho mình.

khoalt
Bản kẻm chẳng qua là một tấm nhôm thôi, không phải chất gì đặc biệt cả. Bề mặt bản kẽm được xử lý qua một công đoạn gọi là tạo hạt nhằm làm tăng khả năng bám nước của nó nên bạn mới thấy nó có vẻ sần sùi. Còn diazô là chất ưa dầu nên khi chà mực lên bản thì nó mới bắt mực được.

Bản kẽm có bao nhiêu khổ? Cái này mình không rõ.

lqhoa
Hiện nay có rất nhiều cỡ kẽm khác nhau... nhà sản xuất kẽm thường phụ thuộc vào các nhà sản xuất máy in. Theo mình biết thì có các size thông dụng như sau: 1000mm x 800mm; 1000 x 830mm; 670mm x 560mm; 650mm x 470mm; ngoài ra còn nhiều kích cỡ khác nhau nữa...mình không nhớ chính xác lắm... Pfft
AIMS Corporation - Lãng phí thời gian là lãng phí tất cả những gì mình đang có...và sẽ có!

Doremon
còn thiếu một khổ kẽm nữa 1130mm x 900 mm (dùng cho máy in khổ giấy 790 x 1090 mm).
1030 x 800 mm chứ không phải 1000 x 800 mm
Cái này đồng chí Khánh nắm rõ hơn.
Yêu cầu lên làm marketing kẽm CTP đi
Dentsu Alpha LTD 65 Le Loi 13 FLR Sai Gon Center

One Team - One Focus

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.08 giây
Diễn đàn đã có 69,477,667 lượt truy cập