Số người dùng online
· Khách: 10

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Những lỗi thường gặp khi sử dụng máy in offset.
isoprin
Xin lỗi các bác em lính mới nên có rất nhiều điều muốn hỏi, mong các bác chiếu cố Grin
Em đang in nhãn, in 4 mầu, khổ 60 x 74 cm giấy 120g/m2, in trên máy Roland 700 khổ máy 74 x 104 cm. bị hiện tượng in đợt hàng trước và đợt hàng sau không giống nhau. Bọn em in mẫu, họ duyệt mẫu sau đó bon em in sản lượng. nhãn này họ đặt in làm nhiều đợt, khổ nỗi in theo chính cái mẫu mình in ra mà không thể đạt và mỗi đợt in là mầu nó đi một kiểuShock
Vẫn máy đó , mực đó ( bọn em dùng bộ mầu Royal-G) nhưng lúc thì đúng được băng mầu thì hình sản phẩm sai, chỉnh được hình sản phẩm thì băng mầu lại sai , ngoài ra các vùng phối mầu trame cũng mỗi lần in ra một tone khác nhau ? Bản em dùng là bản FuUJI công nghệ CTP .
Hiện nay em đang nghi ngờ :
- Tấm dán ống bản --> đã dán lại tấm mới
- Bọc cao su : em đang bọc bằng giấy offset 80 g/m2, cái này em đang định thay giấy bọc bằng loại khác, xin các bác chỉ bảo nên dùng giấy gì ?
- Nhíp : dàn nhíp đang ở tình trạng có nhiều con cặp hơi lệch, chỉ cặp một góc chứ không cặp đều toàn bộ mỏ nhíp (cái này là khi canh nhíp bằng giấy 0,05 mới thấy chứ khi nhíp ở vị trí làm việc và cặp giấy 120 thì không biết thế nào) . Các bác giúp em xử vụ này với .
- Lô : lô cồn và lô mực đều là đắp lại ở trong nước, liệu độ cứng, độ tròn, đồng tâm có vấn đề gì không ?
- Dung dịch làm ẩm (Nước máy + Cồn mía + dd pha trong nước)
- Mỡ pha mực ( cái này em đang nghi vì lượng mỡ là do thợ in pha áng chừng, có thể liều lượng không đều)
- Giấy in : cùng là giấy Hanson 120g/m2 nhưng giữa các quả giấy em đo vẫn thấy vênh nhau khoảng 0,01 mm
- Bản : các đợt Ghi ra liệu có giống nhau ?
Nói chung là rất nhiều nghi vấn , mong được các bác có kinh nghiệm giúp đỡ.
E xin trân trọng cảm ơn .
Chỉnh sửa bởi isoprin vào lúc 10-06-2013 07:33
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

minja
mỗi đợt in là mầu nó đi một kiểu.
Vẫn máy đó , mực đó
( bọn em dùng bộ mầu Royal-G) nhưng lúc thì đúng được băng mầu thì hình sản phẩm sai, chỉnh được hình sản phẩm thì băng mầu lại sai , ngoài ra các vùng phối mầu trame cũng mỗi lần in ra một tone khác nhau ? Bản em dùng là bản FuUJI công nghệ CTP .
Trong mấy cái bạn nghi ngờ, Chỉ có mấy cái sau là đáng để coi lại:
- Mỡ pha mực ( cái này em đang nghi vì lượng mỡ là do thợ in pha áng chừng, có thể liều lượng không đều)
- Giấy in : cùng là giấy Hanson 120g/m2 nhưng giữa các quả giấy em đo vẫn thấy vênh nhau khoảng 0,01 mm
- Bản : các đợt Ghi ra liệu có giống nhau ?
Vấn đề thứ 1 và 3 ảnh hưởng nhiều nhất.
Để loại trừ: bạn phải kiểm tra bản (kiểm tra xem kẽm đợt trước và sau có giống nhau không/). Vì: nhưng lúc thì đúng được băng mầu thì hình sản phẩm sai, chỉnh được hình sản phẩm thì băng mầu lại sai , ngoài ra các vùng phối mầu trame cũng mỗi lần in ra một tone khác nhau ? .
0932016737

isoprin
Cảm ơn bác minja. Kiểm tra bản nếu có kính gắn máy ảnh như của bác thì chính xác chứ không có cái kính đó khó biết lắm bác ạ, soi kính X50 chỗ 2% thấy vẫn lên hết, nhưng hết to hay nhỏ thì em không phân biệt được. Bác có phương pháp nào hay chỉ em làm với ?

anhduyprint
Kiểm tra lại phần chế bản bạn ạ!
Xuất phim: 2 đợt xuất phim có trên cùng 1 máy xuất phim hay ko, 1 file xuất trên 2 máy khác nhau sẽ cho màu sắc cũng khác nhau. Mật độ trame...
Kẽm: Phải cùng sử dụng 1 loại kẽm
Phơi bản: Thời gian phơi và thời gian hiện kẽm cũng rất quan trọng
Mặt khác hiện giờ mình cũng ko hiểu các bạn sử dụng mỡ pha mực cho mục đích gì. Một khi nhà sản xuất mực đã tính toán tỷ lệ thành phần các hoá chất có trong mực, theo chuẩn của nhà sản xuất, vậy ta cứ pha thêm các chất khác làm gì! Pha thêm cho bóng ư, hay pha thêm để giảm bụi ké.....???? Chả hiểu nổi.
NGUYỄN ĐỨC THỊNH
HP:090 383 1234

Công ty in ANH DUY
Địa chỉ: 5 Trần Quốc Tuấn, P.1, Q Gò Vấp, Tp HCM
E_mail :anhduyprint@gmail.com

isoprin
anhduyprint đã viết:
Kiểm tra lại phần chế bản bạn ạ!
Xuất phim: 2 đợt xuất phim có trên cùng 1 máy xuất phim hay ko, 1 file xuất trên 2 máy khác nhau sẽ cho màu sắc cũng khác nhau. Mật độ trame...
Kẽm: Phải cùng sử dụng 1 loại kẽm
Phơi bản: Thời gian phơi và thời gian hiện kẽm cũng rất quan trọng
Mặt khác hiện giờ mình cũng ko hiểu các bạn sử dụng mỡ pha mực cho mục đích gì. Một khi nhà sản xuất mực đã tính toán tỷ lệ thành phần các hoá chất có trong mực, theo chuẩn của nhà sản xuất, vậy ta cứ pha thêm các chất khác làm gì! Pha thêm cho bóng ư, hay pha thêm để giảm bụi ké.....???? Chả hiểu nổi.

Bên em dùng bản Fuji , cũng có lúc dùng Kodak, ghi trực tiếp chứ không dùng phim.
Còn về pha mỡ thì đúng là cực chẳng đã, nếu không pha thì giấy bị giật mặt, lên ké , phải dừng máy lấy liên tục, như vậy vừa mất thời gian mà mầu thì càng không đều. Hàng này khách hàng yêu không chấp nhận chỉ 1 ké nhỏ nên chạy mệt lắm bác ạ.

ducrau
nhu bác minja nói , bạn nên kiểm tra lại . vấn đề pha mỡ vào mực ( loại mỡ ) sẽ làm giảm sắc tố mực in . khi mực khô sẽ xuống màu nhất là trên màu C,M . và có chồng tram, chống ké bạ có thể sữ dụng dầu pha mực với tỷ lệ thích hợp ,cho từng màu in , hoặc Ép nước trước khi in , và i mỉnh In hàng của Nhât khó hơn nhiều về độ đồng màu và ko có ké , nhưng nếu pha (mỡ ) như bạn thì chắc không có tiền đền hàng đâu
chúc bạn thành công
:ea:ea:ea
ducrau

isoprin
Cảm ơn bác ducrau
Bây giờ bọn em kẹt rồi, tất cả các nhãn khi in thử đều pha mỡ và đã duyệt mẫu. các nhãn này có loại đã in đến đợt thứ hai mấy rồi, và đã in trong mấy năm nay. Bây giờ phía khách hàng thay Giám đốc, ông GĐ mới khó tính hơn ông GĐ cũ nên đòi hỏi mầu sắc phải đồng đều và giống với mẫu đã duyệt.
Vấn đề "mỡ" pha mực thì em cũng biết là nó làm giảm độ bóng nhưng nó lại có tác dụng giảm độ dính, giúp cho việc tách màng giữa cao su và giấy dễ hợn, bề mặt giấy đỡ bị giật mặt (gây ké). Dầu bên em chỉ pha khi mực bị rắn quá ( do nhiệt độ quá thấp) hoặc khi in giấy có bề mặt không được nhẵn.
Tiện đây bác nào có kinh nghiệm về các chất phụ gia pha mực thì vào cho ý kiến giúp em nhé.
Dưới đây là loại mực , mỡ và dầu pha mực bọn em đang dùng
Mực:
[img]http://i524.photobucket.com/albums/cc326/isophon2/16062013004.jpg[/img] is not a valid Image1.
Mỡ
[img]http://i524.photobucket.com/albums/cc326/isophon2/16062013.jpg[/img] is not a valid Image1.
Dầu
[img]http://i524.photobucket.com/albums/cc326/isophon2/16062013005.jpg[/img] is not a valid Image1.
Chỉnh sửa bởi isoprin vào lúc 17-06-2013 06:38

balan
Có cách nào làm cho hai máy in khác hiệu, khác kích thước in chồng màu với nhau không các bạn? Xin cho ý kiến!
Chỉnh sửa bởi balan vào lúc 30-06-2013 17:56

Isoprint
balan đã viết:
Có cách nào làm cho hai máy in khác hiệu, khác kích thước in chồng màu với nhau không các bạn? Xin cho ý kiến!

Em chưa thử nhưng 2 máy dù khác hiệu nhưng có áp lực giữa các ống chuẩn như nhau, nhíp cặp chuẩn, không tụt thì in chồng mầu với nhau bình thường.

hiepnguyen1980
Khi in cho khách hàng duyệt mẫu lần đầu không nên đưa bài chuẩn (đẹp) nhất cho khách hàng kí vì như thế ta sẽ tự làm khó mình sau này khi in lại (kinh nghiệm xương máu Grin). Bạn có nêu ra vấn đề khi canh màu băng ok thì hình ảnh lại không đúng và ngược lại, bạn có thể xử lý tách riêng đường băng chạy kẽm riêng như thế nào để không ảnh hưởng đến 4 màu còn lại, như vậy ta sẽ có 5 bản kẽm.

Thân

luctrinh
hiepnguyen1980 đã viết:
Khi in cho khách hàng duyệt mẫu lần đầu không nên đưa bài chuẩn (đẹp) nhất cho khách hàng kí vì như thế ta sẽ tự làm khó mình sau này khi in lại (kinh nghiệm xương máu Grin). Bạn có nêu ra vấn đề khi canh màu băng ok thì hình ảnh lại không đúng và ngược lại, bạn có thể xử lý tách riêng đường băng chạy kẽm riêng như thế nào để không ảnh hưởng đến 4 màu còn lại, như vậy ta sẽ có 5 bản kẽm.

Thân

Bác này có kinh nghiệm hay thiệt! Bài mẫu không đạt, tui đâu có ký ký Wink Shock

luctrinh
Isoprint đã viết:
balan đã viết:

Em chưa thử nhưng 2 máy dù khác hiệu nhưng có áp lực giữa các ống chuẩn như nhau, nhíp cặp chuẩn, không tụt thì in chồng mầu với nhau bình thường.

Tay kê khác vị trí khó mà chồng vô

balan
luctrinh đã viết:
Isoprint đã viết:
balan đã viết:

Tay kê khác vị trí khó mà chồng vô

Khó mà chồng vô là cũng có thể được hả bác luctrinh?

luctrinh
Không được anh Hoàng ơi! Chỉ 2 máy cùng hiệu, cùng khổ mới in được

balan
Tui thử giấy c100 thì được, giấy dày chưa thử. Giấy dày chắc không vô vì kích thước ống khác nhau. Muốn giấy dày vô chắc phải bùa film!

luctrinh
Vị trí tay kê hông mà không trùng nhau, cái trên cái dưới là khó vô lắm anh ơi. Giấy hơi dầy thì đỡ hơn giấy mỏng. Khó vô là do thợ cắt, cắt không vuông góc chừng tí xíu là bị lé liền. Nói chung là hên xui.

balan
Trời! Giấy không vuông sao cắt thành phẩm?
Chỉnh sửa bởi balan vào lúc 26-07-2013 17:19

viet_in09
Isoprint đã viết:
balan đã viết:

zô bằng niềm tin hả bác

balan
Theo tui máy chuẩn là khi in thành phẩm sẽ có kích thước bằng với film (giấy c100). Nếu hai máy đều chuẩn thì không có lý do gì nó không chống khít với nhau!
Chỉnh sửa bởi balan vào lúc 04-08-2013 22:23

giadinh47
balan đã viết:
Theo tui máy chuẩn là khi in thành phẩm sẽ có kích thước bằng với film (giấy c100). Nếu hai máy đều chuẩn thì không có lý do gì nó không chống khít với nhau!

Theo em thì đó chỉ là trên vấn đề lý thuyết mà thôi, chứ thực chất thì không khả thi đâu bác ợ.
1 máy Sprint 225 và 226 chạy chung 1 bài thì em thấy rồi. chỉ tạm chấp nhận mà thôi, chứ bảo vào ngay thì không thể.
Đó là em thấy tận mắt người ta chạy
Còn với bác đả thực hiện được điều ấy em nghĩ cái này phải nhờ Chú Minja phân tích thêm cho ace mở thêm tầm nhìn mới và học hỏi
Không có ý gì hết nha bác nha, chỉ là muốn học hỏi thêm thôi
Thân
CÓ TIỀN ĐI XE HƠI UỐNG BIA ÔM
KHÔNG TIỀN ĐI XE ÔM UỐNG BIA HƠI

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 2.46 giây
Diễn đàn đã có 70,384,127 lượt truy cập