Số người dùng online
· Khách: 4

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Những lỗi thường gặp khi sử dụng máy in offset.
minja
Có Bạn nào có thông số bọc ống máy Daiya3F4 cho mình xin. Tìm mấy ngày nay rùi không kím được. :t:t:t:t:t
0932016737

nth0105
Cảm ơn anh minja, nhưng như e đã nói thì tất cả các thông số ông đều như nhau, và đã kiểm tra lại bọc lót cao su, lót kẽm, giấy gai...
Theo e nghĩ thì có thể là nhíp, nhưng ko biết là phần nào của nhíp, kể bạc đạn cũng đã dc thay mới.

Góc dành cho thành viên KTI

minja
nth0105 đã viết:
Cảm ơn anh minja, nhưng như e đã nói thì tất cả các thông số ông đều như nhau, và đã kiểm tra lại bọc lót cao su, lót kẽm, giấy gai...
Theo e nghĩ thì có thể là nhíp, nhưng ko biết là phần nào của nhíp, kể bạc đạn cũng đã dc thay mới.

Lỗi ở nhíp thì sẽ bị hình rẽ quạt, và đường in song song với trục nhíp sẽ cong lên hoặc vỏng xuống tùy theo rẽ quạt kiểu chữ V hay chữ A. Mình có bài viết và hình ảnh của chuyện nhíp rồi mà (trang 22 trong topic này)
Những thông số trên máy có khi không đúng :- Mình mới nhận 1 máy daiya, khi trả tất cả các thông số quay ống, và đạp ống về vị trí zero Shock Bài in ra các đơn vị lệch nhau cả 5cm (centimet) Shock, may là quay ống lớn còn đủ, trường hợp này phải tháo nhông ống bản các đơn vị ra quay lại cho đúng, :f nhưng vì còn quay ống lớn được nên chưa làm. :-
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 21-12-2012 13:42
0932016737

minja
Thường các nhà in rửa lô hay lau cao su bằng dầu hôi pha xăng, nước, nhưng như vậy thì phải chứa lương xăng trong xưởng hơi nhiều, dễ gây cháy nổ!
Mình thấy có dung dịch rửa lô và cao su riêng điểm cháy nổ cao nên an toàn hơn rất nhiều. Như loại dung dịch rửa lô và blanket: saphira blanket, roller wash 60
Bạn nào đã dùng qua, có thể cho mình biết lợi, hại so với dùng dầu, xăng?
:t:t:t:t
0932016737

anvang
minja đã viết:
Thường các nhà in rửa lô hay lau cao su bằng dầu hôi pha xăng, nước, nhưng như vậy thì phải chứa lương xăng trong xưởng hơi nhiều, dễ gây cháy nổ!
Mình thấy có dung dịch rửa lô và cao su riêng điểm cháy nổ cao nên an toàn hơn rất nhiều. Như loại dung dịch rửa lô và blanket: saphira blanket, roller wash 60
Bạn nào đã dùng qua, có thể cho mình biết lợi, hại so với dùng dầu, xăng?
:t:t:t:t.
Chào anh Minh..
Khi sử dụng dung dịch Blanket wash hoặc dung dịch rửa lô,thì tuổi thọ của lô mực,lô nước ,cao su ..bền hơn,bề mặt cao su không bị chai và tất nhiên cũng ít trục trặc hơn ..tuy có nâng cao giá thành sản phẩm nhưng bù lại thiết bị và vật tư thay thế sử dụng bền hơn,nói thật lòng mình thấy Việt nam mình còn nghèo mà lại xài đồ sang,nhưng mà sang không đúng chỗ..vì mua máy mắc tiền nhưng lại không sử dung đúng vật tư nên thiết bị nhanh xuống cấp..

minja
Coi thử hình in được chụp lại:

Đây là hình được phóng lên 40 lần ( chỗ da ngực ):

Còn đây 200 lần:

Sự thật bao giờ cũng hay làm mọi người thất vọng. Shock
0932016737

sieudang
Lâu lâu lên đọc lại thấy nhiều thông tin hay quá. Anh em thảo luận hăng say quá.

Sẳn mình cũng có một thắc mắc như sau. Bên mình có 1 máy lúc mới mua thì chạy chồng bon 4 màu ok, gần đây thấy một đơn vị ống kẽm phải lót thêm 1 tờ giấy lót kẽm mới vô cứng được. Xin loại trừ các yếu tố phim và kẽm do bên mình dùng Ctp là chủ yếu, các ống chắc cũng không mòn dc vì đều mạ crom. mong các cao thủ cùng cho ý kiến....
Cầu thị mọi ý kiến đóng góp.
ThânFrownFrown:t:t

minja
sieudang đã viết:
Lâu lâu lên đọc lại thấy nhiều thông tin hay quá. Anh em thảo luận hăng say quá.

Sẳn mình cũng có một thắc mắc như sau. Bên mình có 1 máy lúc mới mua thì chạy chồng bon 4 màu ok, gần đây thấy một đơn vị ống kẽm phải lót thêm 1 tờ giấy lót kẽm mới vô cứng được. Xin loại trừ các yếu tố phim và kẽm do bên mình dùng Ctp là chủ yếu, các ống chắc cũng không mòn dc vì đều mạ crom. mong các cao thủ cùng cho ý kiến....
Cầu thị mọi ý kiến đóng góp.
ThânFrownFrown:t:t

Còn phải biết bị đơn vị nào (1,2,3,4?) in loại giấy nào nữa?
bên mình cũng bị vậy hoài, nhưng do máy cũ. Hể thấy hok được là lót thêm chừng nào vô bon cứng là ok, nhưng cũng chưa có nghiên cứu tại sao? giờ ông sieudang hỏi chắc phải bỏ thời gian ra ngâm cú rồi. :%
0932016737

giacong
Để làm sao tiết kiệm được mực nhằm mục đích In offset gia re là cả một vấn đề khó, giá mà tiết kiệm được mực thì in ấn sẽ có lời hơn
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

minja
giacong đã viết:
Để làm sao tiết kiệm được mực nhằm mục đích In offset gia re là cả một vấn đề khó, giá mà tiết kiệm được mực thì in ấn sẽ có lời hơn

Một câu hỏi rất hay :&:&:& câu hỏi này mình đã được Sếp hỏi cách đây gần 30 năm và tới giờ này mình vẫn chưa đủ sức trả lời cho Sếp một cách thuyết phục (có cơ sở khoa học) được, dù thực tế mình đã làm được. Mong rằng sẽ có những người đi sau với trình độ khoa học kỹ thuật cao hơn có thể đưa ra lời giải. :&:&:&
Không biết phải chờ tới bao lâu nữa đây? Tiếc rắng giờ Sếp đã về hưu roài, còn mình thì sắpGrin
Như thế nào gọi là tiết kiệm? Cũng một bài in như nhau, trên một loại giấy như nhau, in trên một loại máy như nhau? dùng cùng một loại mực như nhau? in ra kết quả như nhau?
Câu hỏi sẽ là: lượng mực tiêu thụ cho bài in đó có như nhau?
Nếu khác nhau? nguyên nhân?
Giả sử những nguyên nhân nêu ra đúng, từ đó chúng ta có thể nói rằng chúng ta tiết kiệm được mực in. Còn không thì chẳng ai chấp nhận rằng chúng ta đã tiết kiệm được? Shock thậm chí còn cho rằng bài in không đủ mực. :+
Bạn có thể dùng mắt thường để xác định được khi 2 sản phẩm nằm kề nhau một = 9, một = 10? (Dù bạn có đo bằng máy thì dung sai cũng đã +,- 5%).
Nếu bạn nói rằng không thể, tôi có thể nói cho bạn biết chỉ cần 9 phần 10 thì 100kg mực tôi TK được 10kg rồi.
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 31-01-2013 13:00
0932016737

minja
Hôm nay lại có thêm một lỗi nữa trên máy Daiya 3F4, cũng chỉ là do phần cơ thôi. Mình rảnh rỗi quá nên đưa ra để mọi người cùng góp ý cho vui.
Hiện tượng như sau: trên dàn vận chuyển giấy từ bàn nạp giấy đến tay kê đầu cứ 3 tờ đến tay kê đầu đúng, tiếp theo tờ thứ 4 đến tay kê đầu trễ khoảng 5cm, làm máy nhả ống liên tục.
Trước đó in giấy tân mai khổ 72x102 (cm), hiện tại in giấy couche 100 g/m2, khổ 50x65 (cm).
Anh chị em nào rảnh rỗi thử tìm hiểu và góp ý kiến, chém gió, chém không khí cho vui :&:&:& :t:t:t:t:t:t
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 31-01-2013 13:03
0932016737

vokienquoc
Máy của em là máy 2 màu Komori SII-226 khổ in 65*43. Lúc trước in khổ lớn thì không bị sao, nhưng lúc này in khổ lớn thì hình ảnh đơn vị 2 bị lệch so với đơn vị 1. cái này không phải do giãn giấy vì mình đã thử chạy 4 màu trên cùng 1 đơn vị thì bài ngay không bị lệch. Kiểm tra với phim thì thấy đơn vị 2 bị lệch. Mình cũng đã vệ sinh nhíp và canh chỉnh lại nhưng tình hình không khả quan. nhờ mấy sư huynh chỉ giúp. hình minh họa đính kèm

Chỉnh sửa bởi vokienquoc vào lúc 06-04-2013 19:54

minja
Bạn vokienquoc về trang 22 xem lại sẽ có câu trả lời vấn đề bạn nêu trên.
0932016737

thangtra
nth0105 đã viết:
Bác nào rành máy Lithrone đời 87 tư vấn dùm e:
Khổ máy 102x72, khổ in 79x54, giấy couche 80, 5màu. Các điều kiện: kẽm, lót ống... là như nhau.
hiện tượng: 4 màu đầu thì chồng vô hết, chỉ có màu cuối thì bóp vô 2 bên khoãng 1mm ( tính cộng cả 2 bên khoãng 2mm - khi canh chẩn ở giữa), nghĩa là chiều ngang hình ảnh ở đơn vị cuối nhỏ hơn các đơn vị khác khoãng 2mm.
Loại trừ hiện tượng dạt đuôi giấy hình cánh quạt nha, vì phần sai lệch đầu nhíp và đuôi gần như là như nhau.
Xin các bác tư vấn giúp!
bác lấy 1 tờ giấy mỏng trong hộp đựng kẽm, lót vào ống bản thử xem
mail: tradokhanh@gmail.com
Sky: giakhanh2012

thangtra
nth0105 đã viết:
Khổ máy 102x72, khổ in 79x54, giấy couche 80, 5màu. Các điều kiện: kẽm, lót ống... là như nhau.
hiện tượng: 4 màu đầu thì chồng vô hết, chỉ có màu cuối thì bóp vô 2 bên khoãng 1mm ( tính cộng cả 2 bên khoãng 2mm - khi canh chẩn ở giữa), nghĩa là chiều ngang hình ảnh ở đơn vị cuối nhỏ hơn các đơn vị khác khoãng 2mm.
Loại trừ hiện tượng dạt đuôi giấy hình cánh quạt nha, vì phần sai lệch đầu nhíp và đuôi gần như là như nhau.
Xin các bác tư vấn giúp!
bác lấy 1 tờ giấy mỏng trong hộp đựng kẽm, lót vào ống bản ở cụm bị co lại xem

thangtra
nth0105 đã viết:
Xin các bác tư vấn giúp!

thangtra
nth0105 đã viết:
Xin các bác tư vấn giúp!

isoprin
Chào các bác
Gần đây em mới biết diễn đàn này, đọc một hồi mới biết nghành in của mình nhiều cao thủ thật.
Em nhờ các bác xem hộ trường hợp của em
Máy Roland-700 , lắp đặt năm 2001, 4 mầu, hệ thống trà ẩm cồn, máy chạy khoảng 200 triệu lượt. máy bị hiện tượng sọc đơn vị 2, đường sọc khoảng 1cm, song song trục ống. cách đầu giấy khoảng 26 cm, vệt sọc rất mờ, in trame mới thấy ,cảm giác như thiếu áp lực hoặc dư nước.
Em đã canh chỉnh lô mực, lô nước theo tiêu chuẩn, bọc lại cao su, bọc lại ống bản theo tiêu chuẩn vẫn không được.
kính nhờ các bác ra tay giúp đỡ, em xin trân trọng cảm ơn.

isoprin
minja đã viết:
Coi thử hình in được chụp lại:

Đây là hình được phóng lên 40 lần ( chỗ da ngực ):

Còn đây 200 lần:

Sự thật bao giờ cũng hay làm mọi người thất vọng. Shock

Bác minja có đồ nghề xin quá, cái này giá cỡ bi nhiêu vậy bác ? Em cũng có cái hình chụp phóng 200 lần, nhìn tệ hơn của bác nhiều, các hạt trame đỏ nằm trên bệt 100 xanh vỡ nhoét, em không biết gửi ảnh lên đây vì cái ảnh đó nằm trong phai PDF, do khách hàng nước ngoài họ phân tích và gửi về cho mình. Bọn em đang đề nghị Sếp trang bị cho cái đồ nghề giống của bác nhưng sếp bảo nhiều tiền quáGrin Có cái đó phân tích dễ hơn nhiều pahir không bác?

isoprin
Không biết bác minja và các bác bận gì mà không thấy lên diễn đàn, em ngồi đọc một lượt thấy có vài điểm muốn trao đổi thêm, có gì mong các bác chỉ bảo
Nếu đã nói cản trở quá trình chuyển động của nhíp! có nghĩa là 1 mình nó làm cho cả dàn nhíp bị sai theo.
Như vậy mình nghĩ:

- Lò xo nhíp đó đã bị ép hết mức không còn độ bung ra.
- Nhíp đó quá nặng, há nhỏ.

nguyên nhân trên dẫn đến nhíp đó thay luôn tâm dàn nhíp, làm đội nguyên dàn nhíp luôn, làm tất cả các con nhíp khác không ngậm chặt được.

Trường hợp 1 con nhíp bị liệt, hay còn gọi là bị kẹt thì nó chỉ có thể không cặp chặt được giấy gây tụt và hậu quả của việc tụt giấy thì các bác đã nói rất chuẩn rồi. Còn việc nó thay tâm dàn nhíp và làm tất cả các con khác không ngậm chặt được thì em nghĩ nó không thể xẩy ra trừ trường hợp con nhíp đó được canh chỉnh sai trước khi nó bị kẹt.
Tại sao em nói vậy, bởi vì khi dàn nhíp được canh chỉnh đúng thì khi hoạt động tất cả dàn xuống đến đế nhíp là đều và cùng trên một mặt phẳng và là điểm cuối cùng, không thể đi quá được nên khi bị kẹt thì nó cũng chỉ nằm liệt ở vị trí đế nhíp là thấp nhất rồi. Thường thì những con nhíp bị kẹt là những con làm tụt giấy vì khi nó làm việc thì lò xo nhún để lực thừa dồn vào đó và khi nó bị kẹt thì lò xo không bunu được ra --> mỏ nhíp ngửa lên.
Khi vệ sinh nhíp bị kẹt thì em cũng làm như cách của bác nth0105 nói nhưng sau khi làm hết kẹt thì sau cùng phải làm sạch RP-7 và nhỏ vài giọt nhớt chứ nếu để RP-7 thì chỉ được vài hôm nó kẹt lại ngay do RP-7 bay hơi và bản thân nó không phải chất bôi trơn.
Chỉnh sửa bởi isoprin vào lúc 10-06-2013 06:47

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.17 giây
Diễn đàn đã có 70,443,647 lượt truy cập