Số người dùng online
· Khách: 3

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Những lỗi thường gặp khi sử dụng máy in offset.
minja
Trên dàn lô mực, máy nào cũng có mấy cây lô dằn (lô đường kính nhỏ nhất) nằm ngoài cùng hết, lô này vì đk nhỏ nên nó quay nhiều vòng nhất, nó lại nặng hơn, bị ma sát nhiều hơn => quay kg đồng bộ với mấy cây lô khác. Nhờ điểm này nên nó sẽ lấy ké từ trên dàn lô mực. Nếu máy đời 90 chưa có bộ phận lấy ké bằng cách thay đổi tốc độ quay của lô chà bản (ké trên bản). thì mình thường xuyên làm vệ sinh các lô dằn này ( bạn thấy toàn bộ cặn, ké mực đều đóng cứng trên các cây lô dằn), sẽ khắc phục được hơn 90% ké.
[b]Điều đặc biệt người ta hay đồn rằng: lấy ké khi máy đang chạy thì mới hết, còn dừng máy để lấy sẽ bị nhiều thêm.
Và nhân đây mình cũng nói thêm rằng: mình đã từng thấy thợ in bị mất cánh tay vì lấy ké không đúng cách. Thành phố này có nhiều ng bị rồi. Trong đó có 2 người là bạn mìnhShock Cũng đều bị trên máy komory L237 [b]
bụi bặm khi in do từ sợi lô nước, bụi giấy, và nhiều nhất là mài mực.
Giải pháp khắc phục;
- Lô nước nếu còn xài lô tròng, sử dụng loại tốt, và khi in nền hay mực nhiều nên dùng lô đã được giặt qua vài lần.
- Bụi giấy thì làm loãng mực.
- Bảo quản mực đúng cách để kg bị đóng mài, kg dùng mực cặn.
Một vài cách khắc phục khi mình còn làm thơ in. Mong giúp được bạn.Grin
0932016737

luctrinh
Bác @minja nói sơ qua về LEAN cho em mở rộng tầm mắt với! Em chưa hiểu về cái nì. Bác có thể gởi mail cho em cũng được. :t :t :t Frown Frown Frown

minja
Về cái gọi là LEAN j j đó? mình có biết chút nào đâu:~ Cái mà mình đang áp dụng, chỉ là dùng toán học kết hợp kinh nghiệm bản thân để tính toán thời gian làm việc, phương pháp làm việc, bố trí máy móc và công nhân hợp lý, làm sao cho hiệu quả nhất mà thôi. Grin
Một người tính bằng chín người làm mừCool
0932016737

nth0105
minja đã viết:
Trên dàn lô mực, máy nào cũng có mấy cây lô dằn (lô đường kính nhỏ nhất) nằm ngoài cùng hết, lô này vì đk nhỏ nên nó quay nhiều vòng nhất, nó lại nặng hơn, bị ma sát nhiều hơn => quay kg đồng bộ với mấy cây lô khác. Nhờ điểm này nên nó sẽ lấy ké từ trên dàn lô mực. Nếu máy đời 90 chưa có bộ phận lấy ké bằng cách thay đổi tốc độ quay của lô chà bản (ké trên bản). thì mình thường xuyên làm vệ sinh các lô dằn này ( bạn thấy toàn bộ cặn, ké mực đều đóng cứng trên các cây lô dằn), sẽ khắc phục được hơn 90% ké.
[b]Điều đặc biệt người ta hay đồn rằng: lấy ké khi máy đang chạy thì mới hết, còn dừng máy để lấy sẽ bị nhiều thêm.
Và nhân đây mình cũng nói thêm rằng: mình đã từng thấy thợ in bị mất cánh tay vì lấy ké không đúng cách. Thành phố này có nhiều ng bị rồi. Trong đó có 2 người là bạn mìnhShock Cũng đều bị trên máy komory L237 [b]
bụi bặm khi in do từ sợi lô nước, bụi giấy, và nhiều nhất là mài mực.
Giải pháp khắc phục;
- Lô nước nếu còn xài lô tròng, sử dụng loại tốt, và khi in nền hay mực nhiều nên dùng lô đã được giặt qua vài lần.
- Bụi giấy thì làm loãng mực.
- Bảo quản mực đúng cách để kg bị đóng mài, kg dùng mực cặn.
Một vài cách khắc phục khi mình còn làm thơ in. Mong giúp được bạn.Grin

cảm ơn bác Minja,
những cách khắc phục đó đã dc thử hết rồi, không hiệu quả.
máy chổ e xài lô máng nước bằng cao su, không xài lô nỉ.
hiện tại nếu chạy nền thì phải cho 1 người ngồi lấy ké ( phía sau mỗi đơn vị có 1 thanh lấy ké, tương đối an toàn cho thợ)
Góc dành cho thành viên KTI

nth0105
luctrinh đã viết:
Bác @minja nói sơ qua về LEAN cho em mở rộng tầm mắt với! Em chưa hiểu về cái nì. Bác có thể gởi mail cho em cũng được. :t :t :t Frown Frown Frown

em gởi bác 1 file về LEAN, bác coi nếu thấy hay thì cứ nhấn thoải mái vào nút "THANK" nhé, hì hì.
Chỉnh sửa bởi nth0105 vào lúc 02-04-2010 04:11

nth0105
gởi file mà sao không được , file có 248kb hà,
gởi đường dẫn vậy:
http://www.mediafire.com/?jt0twj1zdtx
hay
http://www.mediafire.com/file/jt0twj1zdtx/LEAN PRODUCTION.pdf

luctrinh
:t Bác @nth0105! Đúng là khi xem file bác gởi mình thấy sáng ra nhiều điều. Hiện tại, ở công ty mình cũng còn vướng một số khâu chưa giải quyết triệt để dẫn tới lãng phí thời gian rất nhiều!
Tặng bác 1 điểm khích lệ tinh thần. Frown Frown Frown
Không biết mình đã có gặp nhau chưa nhỉ?
:t :t :t

nth0105
hầu như ai xem xong LEAN PRODUCTION thì cũng biết thêm một chút, cái đó là bài học của mấy anh Japan rút ra và thực hiện ( đặc biệt là anh TOYOTA - người khởi đầu thực hiện 5S)
nhưng mà áp dụng thực tế thì mới thấy khó, có nhiều thứ lằng nhằng, phức tạp, nếu làm không bài bản là nhà xưởng rối như canh hẹ
cái gỉảm thời gian thừa của bác Minja chỉ là 1 phần nhỏ của LEAN.
@luctrinh: trước sau gì anh em mình cũng đụng mặt nhau, hì hì.

minja
Muốn làm việc gì lớn, hãy làm tốt những việc nhỏ chung quanh ta trước đã.
Hôm nay gặp tiếp một trường hợp in trên máy sprint 28:
- dàn đầu bò in giấy couche' thì không bị chân vịt đạp lún giấy, chuyển sang in giấy ford 58g/m2 thì chân vịt đạp lún giấy => bàn đưa giấy lên cao hơn lược. phải nêm vô chân vịt. mà nêm thì phải canh mừ rút ra, như zị kg ổn định rùi!
- cái thứ 2 : chân vịt hay đạp lên đuôi tờ giấy làm giấy bị méo nhả ống liên tục.
Có bạn nào đã gặp trường hợp này xin cùng chia sẻ kinh nghiệm.:t:t:t
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 04-04-2010 23:51
0932016737

print_hanoi
Em cũng gặp nhiều trường hợp mà có ké nhiều theo kinh nghiệm bản thân thì thường pha loãng mực với dầu ăn cũng thấy đỡ nhiều không biết bác đã thử chưa ??
in DG 86 vĩnh xuân tả thanh oai thanh trì hà nội , dt 04 22390309: 0973 967 969

balan
minja đã viết:
Muốn làm việc gì lớn, hãy làm tốt những việc nhỏ chung quanh ta trước đã.
Hôm nay gặp tiếp một trường hợp in trên máy sprint 28:
- dàn đầu bò in giấy couche' thì không bị chân vịt đạp lún giấy, chuyển sang in giấy ford 58g/m2 thì chân vịt đạp lún giấy => bàn đưa giấy lên cao hơn lược. phải nêm vô chân vịt. mà nêm thì phải canh mừ rút ra, như zị kg ổn định rùi!
- cái thứ 2 : chân vịt hay đạp lên đuôi tờ giấy làm giấy bị méo nhả ống liên tục.
Có bạn nào đã gặp trường hợp này xin cùng chia sẻ kinh nghiệm.:t:t:t

Anh Minh ới ời ơi..!! Giàn cấp giấy đòi hỏi cao lắm. Chịu khó mua giấy tốt, không bị ẩm (không bị tình trạng giống như biểu đồ sàn vàng hay chứng khoán) thì OK thôi. Cây giấy trông giống như xấp tôn lợp nhà thì bó tay. Chịu khó "nhét vô rồi rút ra" đi đại caGrin

nth0105
print_hanoi đã viết:
Em cũng gặp nhiều trường hợp mà có ké nhiều theo kinh nghiệm bản thân thì thường pha loãng mực với dầu ăn cũng thấy đỡ nhiều không biết bác đã thử chưa ??

pha dầu ăn hay nhớt có tác dụng làm giảm độ nhớt của mực
nhưng trong nhà in có lẽ thường dùng nhớt , vì:
- nhớt có thể dể kiếm hơn ( dùng nhớt cho động cơ có trong xưởng)
- Đề xuất "xếp" mua dầu ăn dể pha mực thì sẽ bị vặn vẹo liền, với lại nghe cũng hơi kỳ, hì hì
với lại chỗ mình quy định rất nghiêm ngặt về vật tư cũng như phụ gia ( tất cả phải được xác dịnh là tương thích và có nguồn gốc rõ ràng)
rốt cuộc thì trong 2 cái, ko biết cái nào tốt hơn ?

firefox
nth0105 đã viết:
print_hanoi đã viết:

pha dầu ăn hay nhớt có tác dụng làm giảm độ nhớt của mực
nhưng trong nhà in có lẽ thường dùng nhớt , vì:
- nhớt có thể dể kiếm hơn ( dùng nhớt cho động cơ có trong xưởng)
- Đề xuất "xếp" mua dầu ăn dể pha mực thì sẽ bị vặn vẹo liền, với lại nghe cũng hơi kỳ, hì hì
với lại chỗ mình quy định rất nghiêm ngặt về vật tư cũng như phụ gia ( tất cả phải được xác dịnh là tương thích và có nguồn gốc rõ ràng)
rốt cuộc thì trong 2 cái, ko biết cái nào tốt hơn ?

Thường thì mực đỏ có độ nhớt cao nhất do đó thợ in hay pha thêm tí nhớt, tuy nhiên nếu lỡ tay pha nhiều quá nó lâu khô thì ốm đón. Có bác nào dùng thử dầu dừa chưa? Chợ Kim Biên bán giá 20.000đ/lít Grin.
Có khi nào trên dòng đời xuôi ngược
Ta vô tình.... quên kéo phẹt-mơ-tuya?

nth0105
firefox đã viết:

Thường thì mực đỏ có độ nhớt cao nhất do đó thợ in hay pha thêm tí nhớt, tuy nhiên nếu lỡ tay pha nhiều quá nó lâu khô thì ốm đón. Có bác nào dùng thử dầu dừa chưa? Chợ Kim Biên bán giá 20.000đ/lít Grin.

bác Cáo già nói rõ một chút: cách dùng , hiệu quả và so sánh với nhớt, dầu ăn?

firefox
nth0105 đã viết:
bác Cáo già nói rõ một chút: cách dùng , hiệu quả và so sánh với nhớt, dầu ăn?

Bên em trước giờ hay xài dầu ăn, mới vừa chuyển qua xài dầu dừa, vẫn chưa nghe thợ thầy có ý kiến gì Grin
Có khi nào trên dòng đời xuôi ngược
Ta vô tình.... quên kéo phẹt-mơ-tuya?

minja
hiện SAIGONMIC có bán dầu pha mực đó. Bên mình dùng loại này lâu rồi cũng ổn. Các pác thử xem, hồi xưa mình dùng nhớt, sau là dầu ăn giờ thấy thợ in dùng dầu pha mực. in sạch đẹp hơn.Grin
0932016737

minja
balan:Anh Minh ới ời ơi..!! Giàn cấp giấy đòi hỏi cao lắm. Chịu khó mua giấy tốt, không bị ẩm (không bị tình trạng giống như biểu đồ sàn vàng hay chứng khoán) thì OK thôi. Cây giấy trông giống như xấp tôn lợp nhà thì bó tay. Chịu khó "nhét vô rồi rút ra" đi đại ca.
Giấy của khách hàng mừ:~ đâu có đổi được:^ nhưng vấn đề là thợ in phải canh chỉnh đầu bò như thế nào để in ổn định:&:&:& zị mới nghề chớGrinGrinGrin
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 08-04-2010 00:03
0932016737

trungitn
Những trường hợp như thế này là do giấy bị sóng, võng, do khí hậu hóa không tốt nên giấy bị ẩm hoặc giấy dọc thớ (vuông góc với ống). Mình thường phải đứng canh đầu bò kê nêm giấy cho bằng phẳng để chân vịt đạp xuống giấy ko bị hẫng tầm lên xuống bàn sẽ đều và chỉnh hơi thổi chân vịt+ hơi làm tơi giấy khỏe lên 1 chút tiếp đó tỳ lưỡi gà chặn giấy cho khổi bị đúp. Mẹo nhỏ nếu máy cũ các bạn lồng dây cao su vào chân vịt kéo xuốn để trợ lực cho lò so chân vịt sẽ đạp dứt khoát tầm lên xuống bàn sẽ đều và dòng giấy xếp lớp xuống tâuy kê đầu sẽ đều. Mỗi người thợ chỉnh 1 kiểu miễn làm sao máy chạy tít là được (hiệu quả là chính).
Bạn bè mỗi lúc một đông
Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều

minja
Xin được nhắc lại vấn đề:
xin được cám ơn và tặng điểm các bạn đã đóng góp ý kiến, mình bổ sung thêm :
giấy vẫn thẳng không võng hay dợn sóng.
Giấy couche thì không bị lún xuống vì giấy couche không xốp.
Còn giấy ford vì xốp nên chân vịt đạp bị lún, phải dùng nêm bù lại chỗ lún. Điều này có thể suy ra chân vịt đạp nặng.
Mình có thể chỉnh chân vịt đạp nhẹ để không bị lún giấy khi in giấy xốp không? Cách chỉnh?.
Các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin cho ý kiến.:t:t:t
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 09-04-2010 03:27
0932016737

trungitn
minja đã viết:
Xin được nhắc lại vấn đề:
xin được cám ơn và tặng điểm các bạn đã đóng góp ý kiến, mình bổ sung thêm :
giấy vẫn thẳng không võng hay dợn sóng.
Giấy couche thì không bị lún xuống vì giấy couche không xốp.
Còn giấy ford vì xốp nên chân vịt đạp bị lún, phải dùng nêm bù lại chỗ lún. Điều này có thể suy ra chân vịt đạp nặng.
Mình có thể chỉnh chân vịt đạp nhẹ để không bị lún giấy khi in giấy xốp không? Cách chỉnh?.
Các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin cho ý kiến.:t:t:t

A Minh ơi: Để chỉnh chân vịt đạp nhẹ thì ko máy in nào có chỗ chỉnh vì chân vịt đạp xuống giấy nhờ lực lò so, chân vịt nhấc lên nhờ trục dẫn quả đào lệch tâm. Có những máy cũ rồi lò so yếu và quả đào lệch tâm mòn thì sẽ xảy ra hiện tượng chân vịt đạp bị hẫng tầm đạp công tắc lên bàn tự động.
Còn hiện tượng như Anh nêu ở trên, theo Em Anh kiểm tra lại giấy có bị nhiễm từ ko và chỉnh mẹo theo kinh nghiệm của thợ thôi, thường thì E sẽ gấp 1 ít giấy hỏng kê vào giữa khoảng cách của cây giấy theo chiều cuốn ống cho cây giấy đầu cúp , đầu cúp và chỉnh tầm cây giấy ko cao quá răng bừa(nguyên tắc này thì người thợ nào cũng biết) và tăng hơi chân vịt+ hơi thổi tơi giấy, như thế nó mới thoát. Chú ý: tỳ lưỡi gà chặn giáy hơi sâu vào 1 chút rồi chỉnh khoảng cách mồm hút nhấc lên hạ xuống chạm vào mặt giấy và bằng lưỡi gà thôi nhé.
Có máy thiết kế cho chỉnh cao thất mồm hút, nếu máy ko có chỗ chỉnh thì các Bác chỉnh ngay ở chân vịt có con ôc chỉnh cao thấp chân vịt cũng được( các Bác đừng nhầm với vít me chỉnh cao thấp đầu bò nhé. Mỗi thợ chỉnh mỗi kiểu tuỳ theo kinh nghiệp của mình và chất lượng của máy. Kinh nghiệm E còn ít chỉ nêu ra được như thế thôi, Xin mời mọi người tiếp tục đưa ra những ý kiến và kinh nghiệm của mình để AE trong DĐ học hỏi
Bạn bè mỗi lúc một đông
Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.12 giây
Diễn đàn đã có 83,019,415 lượt truy cập