Số người dùng online
· Khách: 6

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Những lỗi thường gặp khi sử dụng máy in offset.
khoalt
tuyettan0 đã viết:
bác minja giỏi quá,bác phải làm kỷ sư mới đúng,em thì chạy máy còn chưa biết,huống chi sửa máy hix,em còn chưa biết bắn kẽm các bác ah.

Thì bác minja là kỹ sư mà bạn Grin

minja
tuyettan0 đã viết:
em thì chạy máy còn chưa biết,huống chi sửa máy hix,em còn chưa biết bắn kẽm các bác ah.
- Các máy đời mới hiện nay đều có bộ phận bắn kẽm tự động. Còn trên máy sprint 26 2 màu của bạn không có hệ thống này, kinh nghiệm bắm kẽm tay của mình (chỉ là nhận định chủ quan thôi nha, có làm nhiều sẽ có kinh nghiệm):
- Bắn lên hay xuống gì cũng như nhau, khi bạn muốn rút kẽm xuống phía bên phải 1mm: đầu tiên bạn nới ốc đuôi kẽm phía bên phải 1 vòng ốc, ốc giữa 2/3 vòng, bắn ốc tựa gờ ống phía trái 1 vòng. rút ốc đầu kẽm phía phải 1 vòng. căng lại kẽm bằng cách xiết cứng các ốc đuôi kẽm trước, các ốc đầu kẽm sau (xiết ốc giữa trước, các ốc ngoài sau, để tránh bị tét kẽm).
từ đó suy ra khoảng cách 1/2mm, 1/3mm...
nếu rút khoảng 0,1mm không cần bắn kẽm( bắn ốc dựa vào thành máy), chỉ cần nới nhẹ ốc đuôi kẽm rồi rút ốc đầu kẽm.
chúc bạn mau tiến bộ trong công việcCool
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 12-03-2010 07:34
0932016737

balan
@minja: học được bác 1 chiêu nửa. Bửa nào vô giành máy với thợ bắn kẽm thử coi sao:t

nth0105
balan đã viết:
@minja: học được bác 1 chiêu nửa. Bửa nào vô giành máy với thợ bắn kẽm thử coi sao:t

Em khuyên bác không nên "giành máy " làm gì, vì:
- nếu bác ko phải thợ máy in ở tại xưởng đó thì không ai cho leo lên máy đâu ( trừ khi là chuyên gia được mời tới) , hì hì
- nếu bác làm, có thể cũng được nhưng bảo đảm toát mồ hôi mới làm xong, trong khi thợ thì quen tay rồi, họ xiết vài cái là vô point rồi.

nói chung, nếu bác gặp e thì khong đời nào e cho bác lên máy vì sẽ tốn thời gian của thợ in . khà khà.Pfft
Góc dành cho thành viên KTI

balan
Máy của mình mà, mình giành thì thợ nghỉ và đứng nhìn mình làm mà cười mỉm. Nhớ có lần thợ nghỉ, nhào vô in 1 bài. Xong, đúng là in ra nguyên bộ bài.

minja
hi! @nth0105: bạn đã tìm ra nguyên nhân và khắc phục sự cố set giấy dẩy mỏng trên máy chưa? nếu đã làm được, xin bạn công bố cho mọi người được nhờ. mình thay mặt tất cả :t:t:t
0932016737

nth0105
minja đã viết:
hi! @nth0105: bạn đã tìm ra nguyên nhân và khắc phục sự cố set giấy dẩy mỏng trên máy chưa? nếu đã làm được, xin bạn công bố cho mọi người được nhờ. mình thay mặt tất cả :t:t:t

có thể như bác nói, chắc là lỗi hệ điều hành, hiện tại máy chạy bình thường. mà tụi e có chỉnh sửa gì đâu.
hôm qua e in giấy 60gsm ngon lành.
hy vọng mai mốt không gặp lại lỗi này, hic.
cảm ơn bác nhiều!:t
Chỉnh sửa bởi nth0105 vào lúc 12-03-2010 17:03

minja
tuyettan0 đã viết:
cảm ơn anh minja nhiều lắm,sư phụ em có chỉ nhưng mà nói thui,em vẫn chưa ngấm,tại vì chạy toàn hàng gấp nên em ko có thời gian thực hành nữa,với lại công việc của em trong xưởng lu xu bu lắm người ta kêu j em làm hết,từ phơi kẽm,dọn dẹp,gói hàng,đến cả thiết kế,chở hàng,kế toán tính lương,nhưng gì anh chỉ em đã ghi chép lại.có thời gian em sẽ thữ làm 1 bài mà mình tự sửa.Thanks anh nhiều

@tuyettan0: nếu em mún nghề mau tiến, cứ rủ minja nhậu đều là oki hì.FrownFrownGrin
@all: mình có chuyển mấy người thợ in từ máy 2 màu ra máy 4 màu, họ làm được việc nhưng có chuyện sửa bài là lâu ơi là lâu, khoảng 30' mới được. máy mình lại hok phải loại có định vị.
Các bạn nào có kinh nghiệm vụ này xin giúp với:t:t:t kể cả các bạn đang làm trên những máy hiện đại.
xin:t:t:t:t:tcác ý kiến đóng góp của các bạn trước.Grin
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 13-03-2010 12:31
0932016737

nth0105
bác bắt thợ chọn lấy 1 kẽm làm chuẩn, mấy kẽm còn lại bắn theo kẽm chuẫn là dc mà.
ở chỗ e có máy Komori 5 màu, tụi nó làm lẹ lắm:
1 đứa đứng ở bàn canh bài và nói cho 2 đứa còn lại trên máy là màu nào cần lên-xuống bao nhiêu, bên trái hay bên phải, tụi nó canh lẹ lắm

balan
@nth0105: máy bạn chắc có chỉnh ống xéo, có vậy canh bài mới nhanh được

balan
@minja: cái Oliver 472ED của anh có đạp ống điện không vậy?

minja
@balan: đạp ống điện? có phải là vô ra ống kg? phần vô, ra ống có 1 solenoid khi có điện nó hít vào chuyền wa chuyển động cơ (con chó vô ống hay cái cần j đó) phần này bình thường nằm ở vị trí A, vị trí không vô ống, khi solenoid hít vào cần này chuyển qua vị trí B vị trí để cam vô ống làm việc, từ lúc này phần cơ sẽ tác động để vô ống.
khi mất điện, solenoid sẽ nhả con chó. lò xo kéo con chó vô ống về vị trí A.
khi đó con chó ra ống đang ở vị trí A' không làm việc chuyển qua vị trí B' vị trí để cam ra ống hoạt động kéo ống ra.
chú ý lúc nào cũng chỉ có một con chó hoạt động, nếu cả 2 cùng hoạt động (cùng nằm ở vị trí B và B'Wink sẽ bị gãy bộ phận ra, vô ống..
trên máy 472ED của mình có 2 cam ra, vô ống riêng biệt cho mỗi đơn vị.
khi ra ,vô ống là chuyển động thay đổi vị trí của ống cao su, cũng như khi in giấy dầy mỏng mình ra, vô ống cũng là di chuyển ống cao su. ống bản và ống ép kg thay đổi vị trí..
nói rườm rà quá, không biết bạn có hiểu không nữa?:%.Grin
0932016737

balan
@minja: đạp ống điện (nghe thợ nói vậy nói theo) là chỉnh ống kẽm qua lại, tới lui bằng điện. Có máy còn chỉnh xéo được, đở tốn công bắn kẽm.

minja
đó là quay ống bản, và dịch chuyển ống bản qua lại bằng máy kg cần dừng máy. cái này thì máy nào cũng có. còn kéo bản ( chỉnh nghiêng ) có máy có máy kg. nhưng cũng trong giới hạn thôi ( độ dịch chuyển chiều quay ống tới lui +-2mm), quá giới hạn này phải dừng máy, quay ống trong. độ qua lại cũng trong khoảng +- 3 mm, quá giới hạn này phải tháo bản xuống và lên lại.Grin
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 15-03-2010 18:09
0932016737

minja
nth0105 đã viết:
bác bắt thợ chọn lấy 1 kẽm làm chuẩn, mấy kẽm còn lại bắn theo kẽm chuẫn là dc mà.
ở chỗ e có máy Komori 5 màu, tụi nó làm lẹ lắm:
1 đứa đứng ở bàn canh bài và nói cho 2 đứa còn lại trên máy là màu nào cần lên-xuống bao nhiêu, bên trái hay bên phải, tụi nó canh lẹ lắm

:t pác nth0105. hôm nay mình thấy thợ họ cho in đv 1,2 sửa bài 2 màu xong mới sửa tiếp 2 đv còn lại. ( chắc tại quen làm máy 2 màu nè!) có nhanh hơn chút đỉnh (15' so với 30"Wink.
theo mình quan sát người thợ từ lúc lên bản đến lúc sửa bài hoàn chỉnh có mấy công đoạn sau:
1- Kiểm tra bản, kt kích thước, vị trí các bon, hình ảnh, chữ, màu in.
2- Xuống bản cũ, trả nẹp bản, trả ống về vị trí số 0 (chiều quay ống và chiều qua lại).
3- Lên bản mới.
4- in sửa bài, chồng màu 4 đơn vị.trong đó có:
- các thao tác quay ống: chỉnh hình ảnh lên xuống theo chiều vuông góc trục ống (giấy đứng yên).quay ống.
- chỉnh qua lại: chỉnh hình ảnh qua lại theo chiều song song trục ống (giấy đứng yên). đẩy ống.
- chỉnh nghiêng: điều chỉnh hình ảnh đầu vô đầu không giấy đứng yên) .kéo kẽm
- lên xuống tay kê: dịch chuyển tờ in (hình ảnh đứng yên, thay đổi vị trí hình ảnh trên tờ in).
những người thợ lâu năm khuyên chúng ta không nên làm điều này..
trong các công đoạn trên có nhiều công đoạn có thể rút ngắn được, nếu biết sắp xếp:
- như công đoạn 1 kiểm tra bản có thể kiểm tra trong khi máy đang in ấn phẩm trước.
- công đoạn 2 khi xuống bản, nếu cần trả ống về vị trí 0, cũng chỉ cần 1 người làm trong lúc 1 người xuống bản.
ở công đoạn 3, 4 ta có thể dùng các kỹ thuật định vị, để lên bản một cách chính xác đỡ mất thời gian hơn.
Các kỹ thuật định vị này có thể định vị từ khi xuất film, phơi bản đến máy in.
Nếu không tự bản thân thợ máy phải tìm cách định vị bản in với ống bản. Được như vậy công việc sửa bài in sẽ nhanh hơn.:t
0932016737

nth0105
minja đã viết:
có nhiều công đoạn có thể rút ngắn được, nếu biết sắp xếp:
- như công đoạn 1 kiểm tra bản có thể kiểm tra trong khi máy đang in ấn phẩm trước.
- công đoạn 2 khi xuống bản, nếu cần trả ống về vị trí 0, cũng chỉ cần 1 người làm trong lúc 1 người xuống bản.
ở công đoạn 3, 4 ta có thể dùng các kỹ thuật định vị, để lên bản một cách chính xác đỡ mất thời gian hơn.
Các kỹ thuật định vị này có thể định vị từ khi xuất film, phơi bản đến máy in.
Nếu không tự bản thân thợ máy phải tìm cách định vị bản in với ống bản. Được như vậy công việc sửa bài in sẽ nhanh hơn.:t

điều bác nói người ta gọi là LEAN, nói nôm na là sản xuất tinh gọn
cái này cty em đang xây dựng, nhưng làm thì khó lắm bác ơi.
Đó là tương lai của chúng ta hướng đến
@minja: đừng gọi em là "bác", e nhỏ hơn bác minja nhiều

minja
nth0105 đã viết: điều bác nói người ta gọi là LEAN, nói nôm na là sản xuất tinh gọn
cái này cty em đang xây dựng, nhưng làm thì khó lắm bác ơi.
Đó là tương lai của chúng ta hướng đến
.
Mình nghĩ điều nầy không khó đến nỗi không thể làm được. ngay đầu topic mình cũng có nhắc đến, mọi người ai cũng muốn bỏ sức ra ít nhất, đạt được năng suất cao nhất, nói chung là hiệu quả công việc. Nếu trong từng khâu, từng người đều có ý thức (đương nhiên nếu họ thấy lợi cho bản thân), người quản lý chịu khó quan sát và tìm ra được thời gian chết (thời gian không sinh công), cùng các thao tác thừa trong từng công đoạn nhỏ, nghiên cứu cải tiến phương pháp làm việc, kết hợp cách quản lý, mình nghĩ sẽ tìm ra được cách làm tối ưu.
Mình đã từng dùng phương pháp quay phim, chụp hình các thao tác vận hành trên máy in 2 màu, sau đó tính toán và đưa ra mô hình, nhờ đó giảm bớt các thao tác thừa, cũng như thời gian không sinh công, và biết được điều quan trọng để năng suất cao không hẳn phụ thuộc vào tốc độ của máy in, mà phụ thuộc vào sự ổn định cùa máy (ít bị ngừng máy khi in sản lượng).
Từ đó mình suy ra các công đoạn khác rồi áp dụng toàn xưởng. đã làm rất tốt, công nhân mình làm việc nhẹ nhàng hơn, có thời gian nghỉ ngơi nhiều hơn, hết mấy vụ tăng ca...
Kết quả.... có một số công nhân bị giảm biên:% vì lực lượng lao động bị dư thừa:~ mình thì bị công nhân :+...Nếu một mai bạn nào có ý nghĩ như mình Wink xin hãy nhớ bài học này.Grin.
Có làm thì cũng chỉ quanh quẩn ở các thao tác sao cho nhanh gọn kiếm tiền được là tốt rồi đừng ham làm việc lớn... hư đại sựGrinGrinGrin
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 30-03-2010 10:15
0932016737

nth0105
ha ha, lão Minja mà cũng từng bị quả đắng của LEAN rồi à, chứng tỏ lão này tư tưởng làm việc rất hiện đại đấy chứ.
bác yên tâm, bên em nếu công nhân chửi thì là vì bắt họ làm quá nhiều, chứ còn tinh giam biên chế thì chỉ có thể giảm quản lý chứ công nhân thì ko thể giảm hơn được nữa.
vấn đề là "sếp" nói làm sao cho "lính" như bọn e chịu hợp tác làm LEAN, đó mới là vấn đề, khà khà ( vì bên e chạy máy in toàn kỹ sư, họ biết phân tích cái lợi và cái hại, hì hì)
Thành công của LEAN phụ thuộc lớn vào tại lãnh đạo.

minja
máy sprint 26 là loại máy tốt của hãng Komory đó bạn. Bên mình có 1 cái giờ in hàng cao cấp hok đó. Máy đó lên kẽm sửa bài cực kỳ nhanh, vì có 1 ốc pen kẽm vặn 1 vòng bằng vặn mấy ốc khác cả chục vòng (trả pen hay căng kẽm rất nhanh).
Bạn nên để ý và sử dụng nó.CoolCoolCool
0932016737

nth0105
bên e có con Komori 5màu đời 90, chạy con này là lấy ké mệt luôn,
các bác có chiêu gì hay chỉ cho dàn em khắc phục với.
bên e xài máy heidelberg nhiều nên kinh nghiệm xử lý ké áp dụng cho con komori coi như phá sản. ( đã cho làm loãng mực, cho ép bụi giấy trắng trước...)

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.15 giây
Diễn đàn đã có 71,082,195 lượt truy cập