Số người dùng online
· Khách: 3

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Keo phủ lên hình (ép gỗ laminate)
human
Chào các bạn. Cho mình hỏi có ai biết dùng loại keo gì và cách thức pha chế để ép được lên một tấm gỗ có hình bên dưới (bên làm hình người ta gọi là ép gỗ laminate). Nó để được khoảng bao lâu mà không bị ngã màu... và địa chỉ mua loại keo đó.. Cám ơn rất nhiều...

thandong11
mình đâu có thấy hình nào đâu!!
Trốn Học Siêu Cấp

catbui
bichquan đã viết:
vô google "nhập Keo phủ laminate" có rấtt nhiều thông tin
good luck

Nếu như vào google, nhập thông tin như thế thì cái bạn ấy chắc không ìm đến KTI này!
Có ai biết mong chỉ dùm cho bạn "ấy"
Bao Bì NGUYỄN HÒA
* Danh thiếp : Lụa + Offset + in tên lên card đã in sẵn ...
* Bao thư, decal, phiếu, nhãn, vé, tờ rơi quảng cáo ...
* túi xách giấy, túi Shop thời trang, túi Nylon, hộp giấy, bao bì giấy các loại . . .
ĐC: 870 Đoàn Văn Bơ - P.16 - Q.4 - TPHCM
ĐT: (08) 66802132 – 0909 189 456 (Hòa)
Email: baobinguyenhoa@yahoo.com

Tình Cha ấm áp như vầng thái dương.

loccd
Hình ép gỗ có 2 lọai nha bạn. Một lọai là phủ lớp nhựa, nhìn thấy 4 mép ở 4 cạnh nó u lên, cái này hồi trước thấy người ta quảng cáo hình như gọi là phủ keo ultra, bạn ra mấy chỗ bán hóa chất ở chơ Kim Biên hoặc Phùng Hưng (gần đó) có lẻ có. Còn lọai thứ hai là cán một lớp màng (giống như băng keo trong), lọai này mới gọi là laminate, cần phải có máy cán (bằng 2 trục cao su) thì mới đẹp, ra khu bán đề can ở Nguyễn Chí Thanh hoặc Lý Thường Kiệt Q.11 thì có, có lọai bóng, mờ và nhiều lọai gân nữa.

superman
- trước tiên bạn có mấy ép chưa mà mua keo??????
không có gì là không có thể!

teneka
@ human

Bạn thắc mắc giống y như mình hồi trước vậy. Keo này là một loại keo tương tự như composit được pha bằng hai hổn hợp A+B hiện đang có bán tại chợ Kim Biên Q.6, TP.HCM ra đó hỏi là người ta hướng dẫn cho. Nhưng đến nay không ai làm loại này nữa vì mấy lý do sau. Một là quá trình đông cứng khô nó phát sinh nhiệt làm hình ảnh bị rất dễ hỏng màu (nên bây giờ không ai làm nữa). hai là keo này không bền cho lắm nên thời gian nó tự ố vàng làm mất độ trong của keo (nên bây giờ không ai dùng nữa). Ba là quá trình phản ứng hóa lý hai chất này sẽ bốc một mùi khủng khiếp - có thể gây ung thư -(nên bây giờ không ai dùng nữa). Kết luận là nếu bạn muốn áp dụng dùng cho việc nào đó tương tự thì sử dụng. Còn hiện giờ như bạn thấy đấy mọi người đều sử dụng ép hình bằng giấy đềcan (cả trong lẫn mờ) cái mà họ gọi là laminate đó thật sự chỉ là dán keo để chống trầy xướt mà thôi, lâu ngày hình ảnh vẫn xuống màu như thường. Tụi sinh viên gia công các poster ở các trường Kiến trúc và một số khoa mỹ thuật công nghiệp dùng hai ống nước bằng nhựa PVC Bình Minh làm tuốt luốt cũng chẳng cần máy móc gì đâu. Chúc bạn tìm được cái bạn cần

Thân chào

human
Cám ơn các bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình. Đúng là mình có nghe nói loại keo phủ lên gỗ đó có mùi rât khó chịu, nhưng không biết khoảng bao lâu mới bị xuống màu, mình đã nhờ tiệm hình làm một tấm rồi, đúng là phủ lên để chống trầy xướt mà thôi, giống như lồng vào khung kiếng vậy. Bây giờ chắc phải thử ép bằng đề can thôi (mình có một cái máy ép nhựa nóng, không biết dùng để ép đề can lên gỗ có được không nữa) phải thử thôi..Wink

Cám ơn các bạn..

tydieu

Cho mình hỏi có ai biết dùng loại keo gì và cách thức pha chế để ép được lên một tấm gỗ có hình bên dưới (bên làm hình người ta gọi là ép gỗ laminate). Nó để được khoảng bao lâu mà không bị ngã màu... và địa chỉ mua loại keo đó.. Cám ơn rất nhiều...

có 2 loại:
loại thứ 1 là ép laminate có nghĩa là : dán lên nó 1 lớp giống như decal hay băng keo trong..... nó có rất nhiều hoa văn ==> tui đang có mẫu của 40 hoa văn của nó. loại này kô hiệu quả và kô bền vì dễ rách tróc.
loại thứ 2 là đổ laminate bóng (thường gọi là đổ bóng cho tiện) có nghĩa là đổ keo, nó là 1 loại keo pu, còn nếu bạn hỏi nó có bị ố vàng hay kô thì còn tùy vào loại bạn mua và công thức pa thì người bán cung cấp mỗi loại mỗi khác. sản xuât nó không cần máy móc gì hết mua ở quận 5 đó

dụng cụ cần là:

1 tấm kiếng 1 phân làm mặt bàn và 1 cái bàn
1 máy sấy
1 cái hũ định lượng
1 cái máy mài xách tay
1 cái gạt (giống loại dùng trong in lụa)
1 cuộn bo ( giống nhựa meca dùng đóng bìa sách) loại này phải lựa kỹ nếu kô khi đổ sẽ bị lồi lõm
và 1 số đồ nghề để căng khung (giống in lụa)
và khoảng 1 đống dây thung.

kỹ thuật dễ lắm để hôm khác tui sẽ viết tiếp.
Chỉnh sửa bởi tydieu vào lúc 09-07-2007 06:12

xinhocnghe
Bác Tydieu ơi. Làm ơn thì làm cho trót. Em chờ dài cổ rồi. Cám ơn bác trước. Tốn tiền đi học ép laminate. Cuối cùng trớt quớt rồi.(lỡ đóng tiền trước và cũng là yêu cầu bắt buộc của ông thầy) dạy đúng 1 buổi biểu xong, hỏi thêm biểu cứ từ từ. Nhà thì xa thôi thì đành ôm cục tức, hổng dám nói cho vợ con nghe luôn. Và làm cũng không được luôn.

cucarot
post tiep di bac tydieu oi!

tydieu
Sau khi đồ nghề và vật tư đã có đủ chúng t a bắt đầu tiến hành:

1. trước tiên muốn đổ thì ta phải mua 1 miếng gỗ MDF rùi dung keo sữa dán tấm hình vào

2. ta lấy cuộn bo ra và cắt 1 miếng to hơn tấm hình 2 tấc

3. sau đó lấy gỗ đóng 1 cái khung giống khung căng bản lụa và phải to hơn tấm bo 2 tấc

4. sau đó lấy dây thun căng tấm bo lên khung gỗ

5. đặt tấm gỗ đã dán hình lên bàn sau đó rót keo đổ xuống mặt hình, rót nhẹ tay và đều để
tránh bị nổi bong bong. Cứ đổ tập trung vào giữa tấm hình

6. đặt cái khung đã căng bo lên tấm hình, sau đó lấy cái con lăn ( giống loại trong máy ép plastic) lăn thật đều tay để tán mỏng keo ra khắp tòan tấm hình. Dây là lúc quang trọng nhất vì đẹp hay kô là do lúc này.

7. để cho nó khô (khoảng 1 tiếng)

8. sau 1 tiếng lật cái góc nó lên xem có khô chưa, chạm tay vào có để lai dấu tay kô,

9. nếu khô rùi thì ta cắt bỏ dây thun vào bắt đầu lột nhẹ từ mép vào, có 1 thủ thuật nhỏ là khi lột ta nên dung máy sấy hơ cho nó hơi âm ấm, kỹ thuật hơ phải nhanh đều và lien tục ( nên có 1 người đứng hơ) và gỡ từ từ ra (thật nhẹ nhàng)

10. chắc chắn rằng sau khi lột ra sẽ thấy keo bị chảy ra ngoài và dính ngoài mép tấm hình nhiều thì dung máy mài mài thật nhẹ tay.

Xong rùi.

cái quan trọng là công thức thì tùy mỗi loại keo mà người sẽ cho ta công thức ( ra q5 đó)

tydieu
có rất nhiều loại vật tư như:

hoa khô, giấy bo, keo sữa, decal chữ, decal hoavan, v.v.v.

tui có gửi kèm hình đây, nhiều khi lười viết tut vì diễn đàn mình sao dạo này khó lên quá mà up hình kô được tut ma ko hinh thì chán. bài này tui up đúng 14 lần mới được. bó tay.

xinhocnghe
Em có thấy cái hình nào đâu bác?
2. ta lấy cuộn bo ra và cắt 1 miếng to hơn tấm hình 2 tấc

3. sau đó lấy gỗ đóng 1 cái khung giống khung căng bản lụa và phải to hơn tấm bo 2 tấc

4. sau đó lấy dây thun căng tấm bo lên khung gỗ

5. đặt tấm gỗ đã dán hình lên bàn sau đó rót keo đổ xuống mặt hình, rót nhẹ tay và đều để
tránh bị nổi bong bong. Cứ đổ tập trung vào giữa tấm hình

2 tấc: có lớn quá không bác. Chỗ này em không hiểu.
6. đặt cái khung đã căng bo lên tấm hình, sau đó lấy cái con lăn ( giống loại trong máy ép plastic) lăn thật đều tay để tán mỏng keo ra khắp tòan tấm hình. Dây là lúc quang trọng nhất vì đẹp hay kô là do lúc này.
Vạy đường keo nó có cái lằn dây thun à bác?

Em hơi ngu bác chỉ dùm lại kỹ hơn hoặc cho vài tấm hình giúp với. Cám ơn bác nhiều.

tydieu
tui có 1 đống hình nhưng kô sao đưa lên được .... kô biết tại máy của tui hay sao mà đưa hình hay gửi file là nó thoat ra khoai trang của mình liền à... tui có chụp hình lại và 1 số công cụ của nó.

tydieu
dây thun kô làm đường keo có lằn vì dây thun ta dùng để căng tấm bo trên khung gỗ thui. ví dụ nha. tấm bo của bạn là 80x60 vậy thì cái khung sau khi chừng ra 20 phân tức là khi ta để tấm bo vao lọt bên trong cái khung nó có khoảng hở đều 10 phân vậy cái khung là 80x100. còn dây thun để làm gì... ở đây cái khung này giống khung lụa thui nên nó không có gì để liên kết với tấm bo nên bạn dùng dây thun căng từ mép khung đến tấm bo cứ như vậy đi giáp vòng là được vậy thì khi bạn đổ keo bạn để nó lên tấm hình thì chỉ có phần mặt phẳn của tấm bo tiếp xúc với lớp keo thui còn dây thun nó vân còn nằm tuốt ở ngoài mép của tấm bo mà, với lại tấm hình ta lại làm nhỏ hơn tầm bo vậy là dây thun kô hề chạy tới tấm gỗ hay lớp keo.
còn khoảng cách bao nhiêu là tùy ở mỗi người thường thì tui làm 2 tấc cho dễ làm vì 2 tấc tức là mỗi bên 1 tấc, tui sợ chừng ít quá lúc đưa khung vô khó

kiet 50
tráng keo lên ảnh theo tôi làm như sau:
1 . dán ảnh lên tấm MDF bằng keo 2 mặt hoặc keo sữa cũng được, xong lót phía dưới đó bằng phần giấy láng ( giấy nền của decal ) mục đích để chống dính.
2. pha keo và chất đóng rắn ( có nhiều loại bán ở chơ kim biên ) hỏi cách sử dụng
3. đổ keo lên ảnh
4. để tấm bo lên keo ( lớn hơn ảnh mỗi chiều chừng 3cm )
5. dùng con lăn tròn ( thí dụ bóng đèn neon vẫn được ) lặn đều đừng cho bọt, xong để yên khoảng 1 giờ, gở bo, mài cạnh, tô đen bằng bút lông dầu 4 cạnh là xong.

tydieu
http://www.kieumy.com/php/view.php?contentid=124&parentid=101&catid=125&menu=&list=false

đây là trang web của 1 cty bán vật tư và trang thiết bị ngành ảnh, nó chỉ nghề rất tận tình bạn muốn làm thủ công hay làm bằng máy tự động nó đều có hết.

xinhocnghe
Rất cám ơn bác tydieu và kiet 50. Qua cách của bác kiet tôi hiểu thêm cách của bác tidieu.
Một lần nữa xin cảm ơn.

beckis
Trên đường Lãnh Binh Thăng Q11 có 1 nơi chuyên bán các dụng cụ về ngành ảnh.
Bác có thểm tham khảo ở đây www.kieumy.com
Chúc bác tìm được những gì mình cần.

Không có người thất bại, Chỉ có người chưa thành công

intuananh
các bác cho em hỏi la keo đó là keo gì?
mua ở đâu và pha chế thế nào/
mà nghe mấy bác nói ở trên thì tấm bo la tấm gì vậy?
bác nào có hình hay video cho anh em học hỏi thì quá tốt
cảm ơn các bác nhiều

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.11 giây
Diễn đàn đã có 70,384,778 lượt truy cập