Số người dùng online
· Khách: 6

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
Diễn đàn kỹ thuật in Việt Nam » Phần mềm thiết kế - chế bản » Adobe Illustrator
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Illustrator thua Corel?
Kanh
Khách hàng đưa File AI, thiết kế chỉ 1/10 kích thước
Khi tui phóng File ra đúng kích thước thật thì vượt quá giới hạn trang in (600 cm):~
Ngoài cách chuyển sang Corel (Bị lỗi nhiều quá:~) thì các pác còn cách nào khác giúp tui ko?
Đó là 1 vấn đề, còn khi xuất file KT lớn thì xuất hiện bảng:

Tui cũng có quay đứng quay ngang file lại nhưng cũng ko xuất được và cuối cùng chịu thua luôn.:j
Chỉnh sửa bởi Kanh vào lúc 22-05-2007 20:12
Khi xưa lắm kẻ đón đưa
Bây giờ đi sớm về trưa (í khuya) một mình

tuansonns
Kanh đã viết:
Khách hàng đưa File AI, thiết kế chỉ 1/10 kích thước
Khi tui phóng File ra đúng kích thước thật thì vượt quá giới hạn trang in (600 cm):~
Ngoài cách chuyển sang Corel (Bị lỗi nhiều quá:~) thì các pác còn cách nào khác giúp tui ko?
Đó là 1 vấn đề, còn khi xuất file KT lớn thì xuất hiện bảng:

Tui cũng có quay đứng quay ngang file lại nhưng cũng ko xuất được và cuối cùng chịu thua luôn.:j

Mình chưa làm những file lớn như vậy bao giờ nhưng cũng mạo muội đưa ra cách giải quyết. Hy vọng là sẽ làm được.
Bước 1: Xuất file có kích thước 1/10 như bạn nói ra file PDF
Bước 2: Sử dụng plugin Quite a box of tricks vào mục transform và phóng lên 1000%.
Bước 3: save lại.

Wink
Sơn Nguyễn
sonnguyenshop.com

creatives
theo mình nghĩ thì save lại đuôi *.eps (lưu ý là chọn AI 10 thôi nhé) sau đó inport vào corel X3, póng lên 10 x n lần, hehe vô tư

Registered
File này dùng in bạt. Chỉ cần save EPS rồi mở bằng SHOP, muốn KT bao nhiêu cũng được.

ntttrang16381
Registered đã viết:
File này dùng in bạt. Chỉ cần save EPS rồi mở bằng SHOP, muốn KT bao nhiêu cũng được.

@Kanh,

Tiếp lời registered, bạn chỉ cần làm kích thước như bạn mô tả rùi đưa cho chỗ in KT số, bảo người ta là bạn cần in KT như vầy như vầy thì đuợc thôi. Nhưng hình ảnh của bạn phải chất lượng khá tốt nhé, chứ tệ wá thì in ra ẹ lắmGrin.
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 18-06-2007 16:17
Freelancer

quochuy1505
Nếu xuất file để in Kỹ thuật số khổ lớn thì bạn cứ làm đúng kích thước thật. Nhưng khi xuất file tiff (hoặc định dạng file ảnh nào đó tùy bạn) thì để độ phân giải 72 dpi thôi. Đó là độ phân giải dùng cho in KTS, trừ những file nhỏ quá thì độ phâ ngỉai tăng lên 100 - 150 dpi. Nếu bạn làm file có kích thước 1/10 thì khi xuất file tăng độ phân giải lên tương ứng. Nếu bạn muốn xử lý ở chương trình khác thì theo tui, làm bên PS là hay nhất vì khi xuất file in, người ta đều chuyển nó về định dạng *.tiff
Wink

wannamax
AI thỉnh thoảng cũng có cái dỡ là file chỉ tối đa 5m. nếu muốn 5,1m cũng không được.

Khi đi in Hilex,.. in phun kỹ thuật số thì file cũng sẽ chuyển thành Tiff, JPEG
- Vấn đề của bạn là trong AI khi rasterize file sẽ báo lỗi trên, hoặc export sang JPG cũng báo lỗi tương tự. Cho dù export ở độ phân giải 72 nó vẫn báo.
- File AI khi làm kích thước thật - để hình ảnh độ phân giải 72
- Khi file quá lớn (>5m) làm 1/2 hoặc 1/10 để độ phẩn giải 360/720
- Cứ save file AI. Rồi mở lên bằng PS là ok, nếu export sẽ báo file quá lớn không raterize được.

Thằng corel mới vớ vẩn, cái màn hình có 21inch làm gì để đơn vị đo bản vẽ lên đến hàng km. Wink
Bán hình ảnh giá rẻ trên trang www.shutterstock.com
(30K/ tấm)
Chuyên cung cấp hình in lịch:
Ảnh danh thắng Việt Nam, ảnh đời thường Việt Nam...
- Ảnh áo dài Việt Nam
- Ảnh phong cảnh châu âu, phong cảnh thế giới.
- Đặc biệt: Dịch vụ chụp ảnh sản phẩm chuyên nghiệp, chụp nội thất, kiến trúc, quảng cáo theo yêu cầu.
Call: 0989027883
Flickr: www.flickr.com/photos/wannamax
Facebook: www.facebook.com/wannamax

Tabalo
Theo kinh nghiệm của mình, thiết kế để in hìlex chỉ cần để 1/2 kích thước.
Sau đó cứ mang file đó đến nhà in người ta sẽ làm các bước tiếp theo cho bạn. Nếu file của bạn là vector thì vô tư, còn có ảnh thì bạn phải kiểm độ phân giải.

Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

creatives
Cái vụ này bị hoài, pác chịu khó làm bên Corel nhé, chứ thằng Ai nó chuối lắm kô cho đâu, làm catalogue có 240 trang mà khi bình film nó bảo tới, bảo lui là lớn quá, lưu kô được, tức quá đưa qua Corel bình một mạch 30 tay A-B luôn, sướng ơi là sướng
---------------------------------------------------------------------
... bé bé cái mồm coi, kô thấy tao đang bình film àh.
... đã bảo rùi kô nghe, cứ làm Ai, bình mệt thấy bà !

Nec
Thấy corel dễ làm cho in khổ lớn là bảo corel bro,
khổ thân cho mấy ông in bạt, vật vã mới in được tấm bạt khổ lớn = corel.

tuanman
thật ra như regitered nói là hợp lý nhất. Cty quảng cáo mình đang làm vẫn thường xuyên làm những file lớn hơn 6m, thậm chí còn 50m. Nhưng anh em thiết kế chỉ làm bằng AI, chứ ko ai làm bằng Corel (màu ko chính xác). Cách thức vẫn đơn giản là sẽ giảm tỷ lệ kích thước thật xuống tới mức có thể ẽport được sang eps. Sau đó vào Phóthop Open lên. Khi SHOP hiện hop thoại new tài liệu, mình chỉ cần xác định dpg cũng như kích thước thật của file cần in là ok, chờ SHOP rasterize xong, Save as thành Tif là có thể chuyển sang nhà in duoc roi. Thông thư6o72ng nhà in sẽ làm thay mình công đoạn chuyển file .ai sang file Tiff. Vì quá trình chuyen file ai sang tiff hơi mất thời gian. Làm thiết kế quang cao ma cứ xuất Tiff để in thì chắc chết quá. Vài kinh nghiệm share cho mọi người.

design7000
Bạn tuanman trả lời đúng rồi đó. mình cũng mới thiết kế file 5m bên AI để 300pdi . không làm sao xuất được qua đuôi .tif hay pdf, eps . nó cứ báo hoài. tốt nhất đem dến nhà in nó làm.
qua bên đó nó hạ file mình xuống còn 72pdi.
làm mình khổ sở với cái file . máy chạy ì ạch. hên là có 5m nếu lớn hơn nữa k biết làm sao. giờ thì mình có kinh nghiệm sơ sơ với in file khổ lớn rồiSmile

havinanetco
các bác cho em hỏi SHOP rasterize là gì? tại em cũng có cái file 6 m đang năm trên Ai.

vitconlikeonline
Rasterize có nghĩa là chuyển vector, font chữ, hiệu ứng về dạng bitmap đó
Tải file nipic.com và huitu.com
www.dulieudohoa.com
www.facebook.com/...h.havan.10

xstt
BẠn xuất file sang định dạng tif để tỉ lệ 1/10 cũng đc ( cách này hiệu quả nhất vì bạn giữ được hiệu ứng, các đường nét ko bị tăng giảm ) nhưng tăng dpi lên 600.
Khi in bạn qua photoshop để resize về kích thước chuẩn và để độ phân giải 72 dpi với tỉ lệ 1/1 là ok.
Chúc bạn thành công.:w
In nhanh lấy ngay - Thiết kế miễn phí .v.v...
HP#098 999 3959 * E: cheban.hanoi@gmail.com

hungyen892003
thiết kế đòi hỏi chuẩn màu sắc làm trên corel có ngày..

TPT
nếu tính bảng xếp hạng thì Ai trên điểm Corel, nhưng màu mè thì làm bên nào cung ok bạn ơi, bởi những người còn non về kinh nghiệm thì mới đề sai màu thôi, mà những người non kinh thì làm trên ai lại khó hơn :t

smallkid
dù chuyên làm Corel nhưng cũng phải công nhận hiệu ứng AI ăn đứt Corel.
Corel mạnh hơn AI về vẽ (đặc biệt các bản trắng đen).
Còn về màu sắc thì ngang nhau (quan trọng là phải biết cách).

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.13 giây
Diễn đàn đã có 71,081,190 lượt truy cập