Số người dùng online
· Khách: 6

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Tạo file Postscript từ phần mềm (Illutrator, Corel...)
ntttrang16381
Để tạo file PS từ phần mềm, chúng ta àân phải có một máy in PS. Nếu máy tính của bạn nối mạng với máy in PS thì dễ rồi nhưng nếu không có thì sao? Câu trả lời là chúng ta phải cài một máy in giả (virtual printer).

Các bước để cài một máy in như vậy như sau:

I, Thứ nhất là fải cà i máy in giả lập như sau:
Chọn Start\ printer and fax
1. Add a printer \ next
2. Chọn local printer attached...
3. Next
4. Next
5. Chọn Using the following port: FILE: (print to file)\ next
6. Manufactor: Scitex, printer chọn Scitex Dolev 800 PSM L2 \ next.

Thế là đã có máy in giả lập rùi.

II, Kế đến là in tài liệu ra file postscript (PS, PRN, EPS) từ phần mềm
(Việc ra file PS từ phần mềm, bạn tham khảo ở các bài viết sau nhé!)

Từ các file định dạng PS, EPS và PRN bạn có thể biên dịch ra format pdf để giảm dung lượng file hoặc là dùng cho mục đích khác như bình trang điện tử.

Còn việc nên curve font chữ thì, tốt hơn nên curve trước còn không thì ra pdf luôn, chỗ nào xuất film cho bạn sẽ làm các công đoạn còn lại để film ra giống file, vậy nhé.

Thân
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 26-07-2007 16:37
Chế bản In

ntttrang16381
Bài 1: từ Corel

1. Trứơc hết là định khổ trang tài liệu
2. Chọn File\ print hoặc CTRL + P
3. Thẻ General trong lệnh Print:
- Destination, name: chọn máy in giả định đã đề cập ở bài viết trước (chỉ đối với những nơi không có máy in postscript thật)
- Print range: bạn có thể in bất kỳ trang n� o hoặc một dãy trangcủa tài liệu ở Pages. [Ví dụ: Pages: 1-5, 9-15,18], cũng có thể in trang chẳn hoặc lẻ riêng hoặc là in toàn bộ các trang của tài liệu chọn CURENT DOCUMENT

Nếu bạn đặt bon tự động từ corel thì khi nhập thông số Postscript Custom page size thì bạn phải cộng thêm ít nhất là 20mm mỗi cạnh W và H nhé. VD,Trong tai lieu KT là 400 x 600 mm thì bạn fải nhập: 420 x 620 mm.

4. Thẻ LAYOUT không tác động gì cả
5. Thẻ Separation

Nếu tài liệu của bạn có set overprint trước trong Corel thì phải chọn Preserve document overprints nhé, còn thông thường thì không chọn, chỉ chọn K overprint thôi. Chúng ta không chọn K overprint khi Khách hàng yêu cầu là K đ1 in màu khác không fải in đen mà thôi (VD in màu fa, thì K fải mốc trắng những phần tử nằm dưới)
6. Các thẻ còn lại

Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 26-07-2007 16:32
Chế bản In

ntttrang16381
Bài 2 (tiếp theo): In PS từ Adobe Illustrator

1. Chọn lệnh in từ File\ Print (ctrl + P)

2. Setup từ hộp thoại in:

- Ở mục priter: chọn máy in PS
- Ở mục Crop Artwork to: Chọn artboard nếu in theo trang tài liệu đã set, còn nếu chỉ lấy đến nơi nào có đối tượng thì chọn Artwork bounding box.

3. Mark and Bleed:

[img]http://kythuatin.com/hinhanh/1177647393mark and.jpg[/img] is not a valid Image1.

Nếu đặt bon từ phần mềm thì bạn nên chọn vào mục Mark, rồi tùy chọn những thành phần nào của mark. Còn nếu bạn đã đặt bon tay hoặc sẽ đạt bon trên rip thì không nên chọn.

4. Output

- Ở mục Emulsion (mặt thuốc của film): bạn chọn UP, nếu in offset, DOWN nếu in lụa (nhưng việc này còn phụ thuộc đường tram trên rip đã set như thế nào).
- Còn mục Mode: khi Separation (tách màu từ phần mềm) được chọn thì mục Convert all Spot colout to Process và Overprint black sáng lên, chọn overprint Black, còn các Pantone nếu không dùng thì bạn check vao mục convert all... Còn nếu chọn composite (nếu để rip tự separation) thì không cần hai mục trên nữa.
- Image: Poítive (dương bản), Negative (âm bản)

5. Advanced

Ở mục overprint, chọn preserve nếu bạn có set overprint bằng tay từ phần mềm còn ngược lại thì chọn Discard.

6. Cuối cùng là thẻ General:

- Ở mục Orientation bạn chọn một trong hai trong khoanh đỏ (trang đứng hay ngang) rồi trở lại mục custom chọn CUSTOM (lệnh này sẽ thực hiện phụ thuộc vào sự chọn lựa ở mục Crop Artwork to ở thẻ SETUP.

Thế là hoàn tất việc chọn lựa các option trong hộp thoại in, chúng ta có file PS rồi, bạn có thể cho rip hoặc biên dịch PDF. (Nếu còn gì nữa thì mong các bạn góp ý thêm.Grin)

Chúc vui

Thân
Chế bản In

rasagen
5. Chọn uíng the following port: FILE: (print to file)\ next
6. Manufactor: Scitex, printer chọn Scitex Dolev 800 PSM L2\ next.
:&
--------> chị 2 bướcc cuốii này em không tim thấy....
Chọn đến uíng the following port: em không thấy ( FILE: (print to file) )
mà chỉi có ( LPT1: Recommended printer port )
Shock
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

ntttrang16381
rasagen mến,

Chị gửi em hình minh họa, em tham khảo nhé.

Thân
Chế bản In

nvkdan
Trang làm thầy giáo giỏi đó chứ, bài thật dễ hiểu. Cám ơn Trang nhiều:t

venkashi
Xin được chi Trang chỉ giáo! Nếu em dùng MAC OSX thì em dùng máy in ảo như thế nào đây chi???
Còn nữa, em thường hay làm lung tung trên pasteboard nghĩa là làm cả cuốn báo trên 1 file duy nhất! Vậy em có thể in nhiều trang PDF trong 1 file được không???
Em dùng AI CS2 (12).
Xin chị cho ý kiến giúp em với!:t

rasagen
chi oi em cai đên muc 5 thi no lại thế này co ah.huc

ntttrang16381
rasagen mến,

Vậy em gửi kèm hình minh họa các bước trước nhé, để chị xem các tùy chọn của em thế nào mà lại ra như thế. Vì với Win XP và Win 2000 thì đâu có vấn đề gì.

Thân
Chế bản In

venkashi
Chi Trang,
Chi chi cách tạo máy PS tren MAC OSX và cách in nhieu trang trong AI đi chị! Mong chị trả lời sớm giúp em!
Tks again....

ntttrang16381
venkashi đã viết:
Chi Trang,
Chi chi cách tạo máy PS tren MAC OSX và cách in nhieu trang trong AI đi chị! Mong chị trả lời sớm giúp em!
Tks again....

vensaki mến,

Vì trước giờ chị dùng Mac với máy ghi film nối mạng nên chị luôn có PPD để có thể in PS từ Mac. Đối với MAC, em phải cài Adobe Postsript Printer Description mới được, chứ nó không có sẵn như ở WINDOW. Mà cái đó thì chị đang làm thử rồi mới trả lời cụ thể cho em được. Mong em thông cảm nhé!

Còn việc in nhiều trang trong AI thì như vầy. AI khác Corel là không có nhiều trang mà chỉ có nhiều layer thôi, bạn có thể thiết kế mỗi trang trên một layer mà. Mà mỗi lần in thì chỉ có thể in một tài liệu một trang (ví dụ mỗi lần in một layer là một trang chẳng hạn) chứ không thể nhiều trang cùng một lúc được.

Hiện tại em có thể save từng trang thành EPS rồi dịch Distiller cũng được, nhưng chỉ nên save một trang thôi nhé, chứ bật một layer mà có những layer khác tắt thì cũng sẽ làm tăng dung lượng của file EPS.

Chúc vui
Thân
Chế bản In

ntttrang16381
venkashi đã viết:
Chi Trang,
Tks again....

venkashi mến,

Hôm nay trả lời em về việc tạo PS từ MACINTOSH này, thông cảm vì sự chậm trễ này em nhé.Grin. Để tạo file PS từ MAC OSX có hai cách như sau:

I, Cách 1:

Nếu có PPD nào đó của một máy in PS thì chúng ta có thể cài vào MAC OSX: copy PPD vào địa chỉ sau:
Từ ổ đã hệ thống: Library/Printers: PPDs: Contents: Resource: en.lproj.
Tuy nhiên có một số CT ứng dụng đòi hỏi phải chép file PPD thêm vào một địa chỉ nữa, bạn đọc tài liệu hướng dẫn (HELP) để xem file PPD trong CT đó lưu ở đâu thì bạn chép vào đó. thế là xong.

II, Cách 2:
Mac OSX hỗ trợ PostScript. nếu máy MAC không nối mạng với một máy in PS nào thì chúng ta có thể tạo một máy in ảo như sau:

1. Trước hết là tạo máy in Postscript giả lập trước theo các bước sau:
- Bước 1: Từ menu GO, chọn Application
- Bước 2: Mở Utilities và double click vào Printer Setup Utility
- B3: click nút Add Printer, ở hộp thoại này setup và có những tùy chọn như sau:

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178963378Picture 2.png[/img] is not a valid Image1.

Chọn máy in FUJIFILM PRINTPIX CX 550 Gimp - Print V5.0.0 beta 2, sau đó nhấn add nữa là chúng ta có máy in giả lập rồi.

2. Bước kế là tạo file PS (vd là từ AI nhé):- Trên hộ thoại này, chúng ta sẽ chọn là máy in Localhost (là máy in ta vừa giả lập),
- Tab Page Setup, chọn tùy chọn như sau:

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178963690Picture 1.png[/img] is not a valid Image1.

- Tab Printer:

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178963846Picture 4.png[/img] is not a valid Image1.

Nhấp vào nút "+" thì Page Size mới sáng lên và bạn nhập thông số vào.
*Chọn nơi Save file PS như sau:

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178964132Picture 5.png[/img] is not a valid Image1.

* Chọn hệ màu:

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178964258Picture 6.png[/img] is not a valid Image1.

Trên đây là những nét đáng chú ý khi tạo file PS từ hộp thoại in trong Illustrator, còn các option khác như general, setup,...

[img]http://kythuatin.com/f/hinhanh/1178964449gen copy.jpg[/img] is not a valid Image1.

... thì giống như ở PC thôi ah.

CÒN VIỆC IN TỪ AI, AI THÌ KHÔNG CÓ NHIỀU TRANG NHƯNG CÓ NHIỀU LAYER ĐỂ LÀM VIỆC TIỆN LỢI HƠN LAYER TRONG COREL EM CÓ THỂ THIẾT KẾ TỪNG TRANG TRÊN TỪNG LAYER, MỖI LẦN CHỈ IN MỘT LAYER THÔI. EM IN LAYER NÀO THÌ MỜ LAYER ĐÓ, CÒN CÁC LAYER KHÁC TẮT ĐI.

Chúc em tạo file PS tốt từ MAC nhé!
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 13-05-2007 00:32
Chế bản In

thanhvnnn
trang test giúp mình file này khi chuyển PDF
với yc : giữ nền pantone, giữ chữ nét,tranparence,
mình gặp vấn đề thắc mắc như sau:
file pdf bị rớt và mất hiệu ứng của mấy cái lá, chữ bị răng cưa, qua Rip hình bị mảng trắng,hoặc pantone chỗ tranparence bị chuyển 4 màu
nơi mình xuất flim dùng Brique.
thanks trang nhiều.
file ex:[url]http://download.yousendit.com/EA96783824E91D9F [/url]

Doremon
thanhvnnn đã viết:
trang test giúp mình file này khi chuyển PDF
với yc : giữ nền pantone, giữ chữ nét,tranparence,
mình gặp vấn đề thắc mắc như sau:
file pdf bị rớt và mất hiệu ứng của mấy cái lá, chữ bị răng cưa, qua Rip hình bị mảng trắng,hoặc pantone chỗ tranparence bị chuyển 4 màu
nơi mình xuất flim dùng Brique.
thanks trang nhiều.
file ex:[url]http://download.yousendit.com/EA96783824E91D9F [/url]

Lỗi của bạn "chữ bị răng cưa, qua Rip hình bị mảng trắng,hoặc pantone chỗ tranparence bị chuyển 4 màu" là do lỗi của tranparence của file PSD gây ra để tránh trường hợp này bạn có thể save trực PDF bằng AI với Compatibility là PDF 1.4 trở lên là ok vì từ 1.4 đã có hổ trợ transparency hoặc bạn có thể in trực tiếp từ AI với chế độ separations.

PDF 1.4 ( acrobat 5.0) tương thích với interpreter 3015
Định dạng này hỗ trợ ngoài các đặc tính của 1.3 còn có
- Transparency
- Hi-Fi Color

Lưu ý: Rip nâng cấp verson mới có support transparency

Bạn hãy so sánh nhé

1. Save trực tiếp từ AI

[img]http://kythuatin.com/f/images/Mon_save%20pdf%20tu%20AI.jpg[/img] is not a valid Image1.

- Ta nhận thấy text vẫn giữ nguyên

[img]http://kythuatin.com/f/images/Mon_save%20pdf%20tu%20AI%202.jpg[/img] is not a valid Image1.

[img]http://kythuatin.com/f/images/Mon_save%20pdf%20tu%20AI%20qua%20rip.jpg[/img] is not a valid Image1.

- Màu panton vị trí hình tốt.

2. Dịch bằng distiller

[img]http://kythuatin.com/f/images/Mon_dich%20bang%20distiller.jpg[/img] is not a valid Image1.

- Chữ bằng chuyển thành hình tại vị trí hình transparency đặt lên trên chữ (mask hình theo những text box)

[img]http://kythuatin.com/f/images/Mon_dich%20bang%20distiller2.jpg[/img] is not a valid Image1.

- Màu panton tại vị trí hình transparency chuyển thành CMYK.

Ghi chú: dù bạn làm cách nào đi nữa thì chữ ngay vị trí hình transparency đều là chữ trame nên sẽ không đẹp như chữ vector
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 14-05-2007 15:48
Dentsu Alpha LTD 65 Le Loi 13 FLR Sai Gon Center

One Team - One Focus

ntttrang16381
Bạn mến,

Mình đã làm thử rùi và kết quả như sau:
- Nếu mình Rasterize mấy cái lá với Transperancy Background thì ok-file tốt không vấn đề gì, tuy lá sẽ không nét nữa.
- Nếu không Rasterize thì mấy cái lá sẽ mất còn các phần tử còn lại thì bình thường. Chữ không bị răng cưa, hình bitmap mốc tốt trên pantone

Chú ý: mấy cái lá tô bằng Brush, transperancy và blending mode là lighten va overlay.
Thân
Chế bản In

rasagen
em cai dc máy in giả lập rồi. do lan trước máy em bị lỗi win nên ko hiệnGrin.em cung lam theo các bước chị chỉ nhưng sao file em xếp ra nó lại thành đen trắng ah?em xêp ra từ Ai, anh của em là ảnh 4 màu.:&:
chi oi chinh o dau de thanh file 4 mau ah?:t

ntttrang16381
rasagen đã viết:
em cai dc máy in giả lập rồi. do lan trước máy em bị lỗi win nên ko hiệnGrin.em cung lam theo các bước chị chỉ nhưng sao file em xếp ra nó lại thành đen trắng ah?em xêp ra từ Ai, anh của em là ảnh 4 màu.:&:
chi oi chinh o dau de thanh file 4 mau ah?:t

rasagen mến,

Có phải file đó sau khi in thì mở trong acrobat nó có 4 trang không? Nếu đúng như vậy thì em đã in tách màu từ AI rồi, lúc này file của em tách thành 4 bản CMYK. Em xem hình minh họa nhé:

Để ra file 4 màu như ban đầu sau khi chuyển thành pdf thì em nên chọn COMPOSITE thay vì Separations (host-based).

Còn nếu không đúng như trên thì em phản hồi nhé.

Chúc vui
Chế bản In

rasagen
print ra đc file 4 mau rồi chị ah nhưng file lai co duoi eps ma ko fai duoi pdf thế là sao ah.Wink

ntttrang16381
rasagen đã viết:
print ra đc file 4 mau rồi chị ah nhưng file lai co duoi eps ma ko fai duoi pdf thế là sao ah.Wink

Rasagen mến,

Em hãy diễn tả cụ thể bằng lời diễn giải lẫn hình minh họa để chị biết được là em đã làm như thế nào??!!?? Chứ làm gì có việc in ra file EPS từ AI, mà chỉ có save EPS thôi.

Mong nhận được tin em.
Thân
Chế bản In

SaiGon
Xin mọi người chỉ giùm mình!
Mình tạo máy in giả lập ở nhà thì có PRINT TO FILE nhưng khi vào công ty thì không có tùy chọn này. Giống như rasaren vậy. Không thể nào làm được. Giúp mình với!

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.09 giây
Diễn đàn đã có 83,015,991 lượt truy cập