Số người dùng online
· Khách: 7

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,415
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Printers laser color !
printkid
DANG_BLUE đã viết:
Chào các bác.

Chỗ em có máy Xerox 7775, là máy văn phòng cao cấp thôi chứ chưa phải máy để sản xuất. Trong manual nói là in được giấy 300gsm. Nhưng khi em in với giấy couche 300gsm thì màu và đặc biệt là chữ hay bị bong ra khỏi giấy. Có cách nào khắc phục không ạ?

Em được biết giấy couche (coated) là giấy để in offset, không phải để in KTS. Nếu cứ cố in thì có làm giảm tuổi thọ của máy không? Có cách nào in ra thành phẩm như trên giấy couche bằng máy Xerox 7775 này không?

Bác đang dủng là con Xerox WorkCentre 7775? Con này có giá khoảng 35.000 USD nếu là máy mới.
Tốc độ: màu 50 trang, trắng đen 75 trang, đây là máy đa chức năng. Độ phân giải 2400 dùng mực EA nên cho chất lượng rất đẹp.
Ricoh MPC6000/7500/6501 - Pro C550ex/700ex/C901 Reset chip mực
Konica C500/C6500/C6501/C7000/70hc
Tư vấn - Cung cấp máy, mực, linh kiện máy in laser, máy in nhanh Xerox, Ricoh, Konica
Email: printkid2011@yahoo.com
Tel: 0966568956

alualu
DANG_BLUE đã viết:
Như vậy nghĩa là nhiệt độ sấy càng cao thì càng ít bong tróc đúng không?

Không phải nhiệt độ cao là tốt, nhiệt độ của sấy được quản lý rất chuẩn, tùy theo định lượng giấy in, chế độ in khi khai báo máy sẽ in với tốc độ đi giấy nhanh- chậm và cấp cho sấy nhiệt độ thích hợp để đảm bảo mực được nóng chảy 100%.

Máy của bác nếu muốn in giấy dày như C300 thì trước khi in bác phải để giấy C300 vào khay tay (Manual Feed) Sau đó khai báo với máy giấy đó là giấy dày. Chọn mục Auto Gradition Full với giấy dày, sau khi máy in ra 1 tờ sẽ yêu cầu bác đặt tờ mới in lên Scan, sau đó chọn Scan và nó sẽ in thêm khoảng 2 hay 3 tờ nữa, với tiện ích này máy sẽ kiểm tra và so sánh được các hạt mực khi
tạo ra từ trống -> xuống belt với các hạt mực trên giấy khi qua sấy. Nếu các hạt mực qua sấy thiếu hoặc bong tróc máy sẽ tự hiệu chỉnh tốc độ giấy, nhiệt độ sấy, điện áp cho ITB sao cho ra trang in Perfect.

Máy bác chắc Gradition ở chế độ giấy thường nên khi in với giấy dày mà không chạy Gradition với giấy dày thì nó tróc là phải .
Chuyên in nhanh, gia công thành phẩm Rẻ Nhất Hà Nội.
-> www.inthanhxuan.c... <-

DANG_BLUE
alualu đã viết:
DANG_BLUE đã viết:
Như vậy nghĩa là nhiệt độ sấy càng cao thì càng ít bong tróc đúng không?

Không phải nhiệt độ cao là tốt, nhiệt độ của sấy được quản lý rất chuẩn, tùy theo định lượng giấy in, chế độ in khi khai báo máy sẽ in với tốc độ đi giấy nhanh- chậm và cấp cho sấy nhiệt độ thích hợp để đảm bảo mực được nóng chảy 100%.

Máy của bác nếu muốn in giấy dày như C300 thì trước khi in bác phải để giấy C300 vào khay tay (Manual Feed) Sau đó khai báo với máy giấy đó là giấy dày. Chọn mục Auto Gradition Full với giấy dày, sau khi máy in ra 1 tờ sẽ yêu cầu bác đặt tờ mới in lên Scan, sau đó chọn Scan và nó sẽ in thêm khoảng 2 hay 3 tờ nữa, với tiện ích này máy sẽ kiểm tra và so sánh được các hạt mực khi
tạo ra từ trống -> xuống belt với các hạt mực trên giấy khi qua sấy. Nếu các hạt mực qua sấy thiếu hoặc bong tróc máy sẽ tự hiệu chỉnh tốc độ giấy, nhiệt độ sấy, điện áp cho ITB sao cho ra trang in Perfect.

Máy bác chắc Gradition ở chế độ giấy thường nên khi in với giấy dày mà không chạy Gradition với giấy dày thì nó tróc là phải .

Em để giấy ở khay bên (manual), rồi chọn chế độ X-HW Plus (trong hướng dẫn sử dụng nói là cho giấy 221-300gsm) rồi in. Em không thấy có lựa chọn Auto Gradition Full.
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

DANG_BLUE
printkid đã viết:
Bác đang dủng là con Xerox WorkCentre 7775? Con này có giá khoảng 35.000 USD nếu là máy mới.
Tốc độ: màu 50 trang, trắng đen 75 trang, đây là máy đa chức năng. Độ phân giải 2400 dùng mực EA nên cho chất lượng rất đẹp.

Đúng là em đang dùng máy này. Em mua gần như mới vì là 1 chỗ khác lấy máy về rồi trả lại hãng để mua máy dòng cao hơn.

Máy in được có 22k bản thì em bị 1 vạch màu cyan. Vạch này chỉ xuất hiện khi in giấy A4 ngang nên em đành quay dọc giấy A4, in bằng khay bên để tránh vạch đó. Em in đến 30k bản thì lại đến trống mực màu vàng bị vạch tương tự. Máy báo trống mực đó mới dùng có 21% mà đã bị như vậy.

Các bác cho em lời khuyên xem tại sao trống mực lại nhanh hỏng thế? Và em có nên nâng lên dòng DocuColor 242 ko vì nếu cứ thế này chắc hết tiền mua trống mực quá? :-

printkid
Bạn không cần phải mua máy DC240 đâu, vì dòng này máy mới không còn, máy cũ khoảng mười mấy ngàn thôi nhưng dòng thay thế của nó tới năm mươi mấy ngàn.
Bạn cho mình hỏi hiện bạn đang dùng mực gì? trống gì? hàng chính hãng? hàng thay thế của TQ hay Obama?
Tư vấn - Cung cấp máy, mực, linh kiện máy in laser, máy in nhanh Xerox, Ricoh, Konica

DANG_BLUE
Tất cả đồ mình đang dùng đều là chính hãng của XEROX.

printkid đã viết:
Bạn không cần phải mua máy DC240 đâu, vì dòng này máy mới không còn, máy cũ khoảng mười mấy ngàn thôi nhưng dòng thay thế của nó tới năm mươi mấy ngàn.
Bạn cho mình hỏi hiện bạn đang dùng mực gì? trống gì? hàng chính hãng? hàng thay thế của TQ hay Obama?

comxanh

Máy in được có 22k bản thì em bị 1 vạch màu cyan. Vạch này chỉ xuất hiện khi in giấy A4 ngang nên em đành quay dọc giấy A4, in bằng khay bên để tránh vạch đó. Em in đến 30k bản thì lại đến trống mực màu vàng bị vạch tương tự. Máy báo trống mực đó mới dùng có 21% mà đã bị như vậy.

Các bác cho em lời khuyên xem tại sao trống mực lại nhanh hỏng thế? Và em có nên nâng lên dòng DocuColor 242 ko vì nếu cứ thế này chắc hết tiền mua trống mực quá? :-

Bác có thể post hình trang in bị lỗi lên không, không nhìn thấy trang in lỗi thì khó bắt bệnh .

printkid
Bạn không cần post hình lên đâu, tôi nghĩ chắc nó là drum rồi. Bạn lấy drum ra kiểm tra xem có vài vệt sọc tròn trên đâu drum, đó là lý do bạn in giấy ngang bị mà giấy đứng không bị. Dòng này drum thông thường ibn được 80.000 trang, bạn kiểm tra xem tổng counter in được bao nhiêu nhé, vì mực riêng drum riêng nên bạn nói là "Máy báo trống mực đó mới dùng có 21% mà đã bị như vậy" tôi không hiểu là mực hay drum.
Cái gì làm cho drum hư tôi sẽ trả lời bạn sau khi bạn cho biết thắc mắc của tôi ở trên. Con này và DC 240/250/260 về cơ bản sử dụng linh kiện giống nhau
Chỉnh sửa bởi printkid vào lúc 09-03-2012 17:36

DANG_BLUE
Em gửi hình bản in bị lỗi.
Các bác sẽ thấy mấy cái dọc như vết xước đó.
Em cũng gửi kèm luôn hình chụp đầu cái drum.

Máy này em in cả thẩy mới có 22k bản thôi mà đã bị lỗi rồi.
Chỉnh sửa bởi DANG_BLUE vào lúc 10-03-2012 04:29

DANG_BLUE
Em nói 21% là nói cái drum.
Máy này rất giống dòng 240/242, vậy tại sao dòng 242 lại đắt hơn nhiều và em có nên đổi lên dòng đó không?

alualu
Theo hình gửi kèm thì lỗi do gạt mực trên Drum không sạch, cái này có thể sửa được mà. nhưng phải kêu thợ có nghề chút àh.

Dường sọc là những đường thẳng thì Cartridge Drum dùng gạt để gạt mực thừa. Nếu cái gạt của bác còn tốt mà chỉ bị đóng mực khô hoặc bột gấy thì vệ sinh là ok, nhưng nếu nó bị mẻ thì phải thay gạt khác. Lưỡi gạt có 1 lớp phấn trắng chống ma sát vệ sinh khéo kẻo mất lớp phấn đó nhé.
Chỉnh sửa bởi alualu vào lúc 10-03-2012 06:52

DANG_BLUE
Cái gạt mực đó nó nằm trên drum luôn ạ? Như vậy 4 drum thì có 4 cái gạt mực?
Nếu thay gạt mực thì có đắt không?

Hơn nữa, theo bác thì vì sao gạt mực lại bị hỏng? Em có đến 2 cái drum bị vấn đề tương tự, chắc phải có nguyên nhân gì đó.

alualu đã viết:
Theo hình gửi kèm thì lỗi do gạt mực trên Drum không sạch, cái này có thể sửa được mà. nhưng phải kêu thợ có nghề chút àh.

Dường sọc là những đường thẳng thì Cartridge Drum dùng gạt để gạt mực thừa. Nếu cái gạt của bác còn tốt mà chỉ bị đóng mực khô hoặc bột gấy thì vệ sinh là ok, nhưng nếu nó bị mẻ thì phải thay gạt khác. Lưỡi gạt có 1 lớp phấn trắng chống ma sát vệ sinh khéo kẻo mất lớp phấn đó nhé.

Chỉnh sửa bởi DANG_BLUE vào lúc 10-03-2012 23:54

alualu
Gạt mực nằm bên dưới cái drum, hư gạt là do lưỡi gạt bị mẻ do drum quay ở tốc độ nhanh, khi có vật cứng như mực khô, cát, bụi giấy lọt vào. Gạt để lâu bị lão hóa ... gạt bị thì 2 cái kia chuẩn bị bị nữa àh. ở VN ko biết có gạt loại này để thay hay ko, mình ko biết nên ko rõ giá cả.

printkid
Mình đã nói bạn khỏi up hình lên, nhưng bạn đã up rồi, nhìn vào đó là bạn đã biết nó bị gì rồi, bạn có trêu mình không? cái này không phải bị gạt.

alualu
printkid đã viết:
Mình đã nói bạn khỏi up hình lên, nhưng bạn đã up rồi, nhìn vào đó là bạn đã biết nó bị gì rồi, bạn có trêu mình không? cái này không phải bị gạt.

Gạt lớn gạt mực ko sạch nên mực thải lem đầy lên cây PCR , Gạt lớn không mắc bột giấy or mực khô đóng cục hoặc ko mẻ phần lưỡi tiếp xúc với drum thì mực thải ko bao giờ lem qua trục xạc thành hình vòng tròn như vậy.Drum càng chạy càng làm vết trên cây trục xạc vết trầy hoặc mực vón 1 hình tròn quấn quanh.

(Cây PCR dân thợ hay gọi là cây cao su, hay trục xạc)
Chỉnh sửa bởi alualu vào lúc 11-03-2012 02:04

printkid
Mình đã nói ở đây nguyên nhân sâu xa không phải bị gạt.
Trong trường hợp này có các nguyên nhân như sau:
1. Mực không đạt tiêu chuẩn do đó dẫn tới gạt có vấn đề ( phải hiểu cái cốt lõi chứ không nhìn bề ngoài)
2. Từ không đạt hoặc thiếu
3. Nguồn cấp điện cho drum không ổ định dẫn đến trục sạc có vấn đề
Không biết bạn alualu có ý kiến nào khác chăng !!

Vì vậy tôi mới hỏi bạn DANG_BLUE là máy đã chạy counter được bao nhiêu.
Máy của DANG_BLUE là máy cũ, vì vậy không biết khi mua lại đồ có còn jin 100%?

printkid
Khi bị tình trạng này bạn phải thay drum mới, cho dù bạn có chỉnh gạt cỡ nào nó vẫn còn

alualu
printkid đã viết:
Mình đã nói ở đây nguyên nhân sâu xa không phải bị gạt.
Trong trường hợp này có các nguyên nhân như sau:
1. Mực không đạt tiêu chuẩn do đó dẫn tới gạt có vấn đề ( phải hiểu cái cốt lõi chứ không nhìn bề ngoài)
2. Từ không đạt hoặc thiếu
3. Nguồn cấp điện cho drum không ổ định dẫn đến trục sạc có vấn đề
Không biết bạn alualu có ý kiến nào khác chăng !!

Vì vậy tôi mới hỏi bạn DANG_BLUE là máy đã chạy counter được bao nhiêu.
Máy của DANG_BLUE là máy cũ, vì vậy không biết khi mua lại đồ có còn jin 100%?

3 Nguyên nhân mà @printkid đưa ra sẽ có thể gây ra lỗi nếu Catridge Drum quét sách mực thải bằng lông tiếng anh hình như là (Brush blade cleaning) phương pháp làm sạch mực trên Drum và PCR bằng điện tích. Còn ở đây Cartridge drum dùng lưỡi gạt bằng cao su để gạt sạch mực đo đó lưỡi gạt không gạt sạch mực chủ yếu do nó bị lão hóa, và bị các vật cứng như bụi giấy, mực khô, mắc vào chỗ tiếp xúc giữa gạt và drum gây nên tình trạng không gạt sạch mực.

Tình trạng như cây Drum của bạn này, Nếu làm phương pháp hoán đổi thì thay gạt lớn của cây drum khác không bị sọc vào, vệ sinh mực lem trên PCR là hết sọc, nhưng thay drum khác vào in ra vẫn sọc.

- Nhắc lại : 3 nguyên nhân cốt lỗi @Printkid đưa ra không gây hư gạt lớn gạt mực thải với Cartidge drum dùng lưỡi gạt cao su .

Nếu có cái gạt lớn ZIN mới 100% thì cho ai đổ mực gì vào thì in ra trang in tèm lem chứ gạt không bao giờ bị mẻ lỗ lỗ như vậy, vì lưỡi gạt ZIN là plastic cao cấp rất dẻo dai.

Pritkid nói nguyên nhân thứ 1 là mình biết Pritkid ít có kinh nghiệm về cartridge mực .
Pritkid nói nguyên nhân thứ 2 và thứ 3 là mình biết Pritkid chưa đụng tới các dòng máy Digital dùng hệ điều hành ( ở các máy như con này có ổ cứng, có ram có CPU như 1 cái PC vậy) cho nên nguyên nhân 2 và 3 xảy ra là máy báo lỗi liên.

alualu
printkid đã viết:
Khi bị tình trạng này bạn phải thay drum mới, cho dù bạn có chỉnh gạt cỡ nào nó vẫn còn

Mình hiểu ý của @pritkid rồi , đúng là lỗi như thế này drum trầy xước in ra cũng có vệt , nhưng vết đen do drum trầy sước mình nhìn mình biết liền Pritkid àh, lỗi này 100% không cần thay drum mà phải thay gạt lớn.

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

printkid
Nếu bạn alualu mà thay gạt hết tình trạng trên thì tôi chịu với bác một chầu nhậu ( có tí em út cho nó vui vẻ bác nhở, hihi).
Máy này drum riêng, mực riêng, giấy không đi trực tiếp qua drum nên bụi giấy mắc vào là không thể, còn mực khô thì chỉ khi nào dùng mực kg đúng chất lượng thôi. Mấy cái gạt này cho dù dùng tới 2,3 lần OPC drum cũng chưa ăn thua gì.
Bạn xem hình dưới có giống bị tình trạng của DANG_BLUE không?
Và bạn nhìn hình và nghĩ thử mình đã sử dụng "dòng máy Digital dùng hệ điều hành ( ở các máy như con này có ổ cứng, có ram có CPU như 1 cái PC vậy) cho nên nguyên nhân 2 và 3 xảy ra là máy báo lỗi liên." hay chưa?

[img]http://img831.imageshack.us/img831/8131/11032012220.jpg[/img] is not a valid Image1.

[img]http://img163.imageshack.us/img163/3809/11032012225.jpg[/img] is not a valid Image1.

[img]http://img717.imageshack.us/img717/1036/11032012228.jpg[/img] is not a valid Image1.
Chỉnh sửa bởi printkid vào lúc 11-03-2012 19:54

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 3.39 giây
Diễn đàn đã có 83,418,917 lượt truy cập