Số người dùng online
· Khách: 2

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,415
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
1CHÚT KINH NGHIỆM ĐỂ SỬ DỤNG TỐT INDESIGN....
ECRM
Mình cũng đang làm quen với Indesign, nhưng có vài điều mình chưa rành mấy. Mong mọi người góp ý và chỉ giáo giúp mình.
Thông thường thì ta hay đổ text một cách tự động vào tài liệu Indesign và từ đó dàn cho các trang liên tục và text sẽ link từ trang này sang trang khác. Với cách đó dữ liệu trên file sẽ liên kết với nhau. Và khi muốn bỏ 1 trang bất kỳ, text sẽ tự động dồn lên.
Với cách này ta có nhiều thuận lợi, nhưng hiện tại với cách liên kết các trang như vậy, mà nay mình muốn bẻ link các trang để quản lý text một cách đơn lẻ giữa các trang.
Hiện tại mình chưa thực hiện được mong mọi người góp ý....
( note: đã lỡ link hết 60 trang đổ text liên kết rồi, bây giờ muốn tách ra mà không curve chữ, nhưng vẫn giữ được định dạng của từng trang đã làm)

lqhoa
1. Chọn tất cả các hộp chứa text link.
2. Vào menu edit chọn lệnh Duplicate.
3. Xóa hết tất cả các hộp chứa text link bạn sẽ thấy còn lại những hộp text y chan như cũ nhưng lúc này không còn link và vị trí (các hộp chứa text) hơi lệc một tí.
4. Di chuyển nó về đúng vị trí ban đầu.

Xong

Mình chỉ biết cách làm thủ công vậy thôi. Ai biết cách nào hay hơn thì cũng mong được học hỏi :k
AIMS Corporation - Lãng phí thời gian là lãng phí tất cả những gì mình đang có...và sẽ có!

NGUYENDUCHUY0908
lqhoa đã viết:
1. Chọn tất cả các hộp chứa text link.
2. Vào menu edit chọn lệnh Duplicate.
3. Xóa hết tất cả các hộp chứa text link bạn sẽ thấy còn lại những hộp text y chan như cũ nhưng lúc này không còn link và vị trí (các hộp chứa text) hơi lệc một tí.
4. Di chuyển nó về đúng vị trí ban đầu.

Xong

Mình chỉ biết cách làm thủ công vậy thôi. Ai biết cách nào hay hơn thì cũng mong được học hỏi :k

@ECRM : Dùng Script bên dưới sẽ giúp bạn (DOWNLOAD BÊN DƯỚI) http://www.4share...Story.html. Nếu sử dụng Indesign CS3 thì đã có sẵn trong sample Script. Chép vào thư mục này: C:\Program Files\Adobe\Adobe InDesign CS3\Scripts\Scripts Panel\Samples\JavaScript .

Chạy Script: Trong Indesign bạn chọn bất kỳ một khung text nào trong Story đó. Nhấn Ctrl+Alt+F11. Chọn Sample>Java SCript > Nhắp đúp vào Split Story
.

Lúc này mỗi text frame đã được tách thành nhiều story riêng biệt.
Việc cần làm lúc này là trang nào có nhiều frame hãy link nó thành một.

Còn nếu không dự định delete một trang bất kỳ. Bạn chỉ cần để trỏ chuột ở cuối một Text Frame và Insert một Columm Break (Phím Enter bên dãy Num Lock). Lúc này thì không sợ bị dồn text khi bạn transform một khung text.
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 21-02-2009 08:16
Tel: 0905 46 37 18
Email:

ECRM
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chúc sức khỏe và luôn vui vẻ....

gigi
anh chị ơi, giúp em vẫn đề này với. Trong indesign em muốn kết thúc một đoạn văn không bị tình trạng một chữ một dòng. cho em hỏi trong indesign em điều chỉnh ở đâu để không bị tình trạng đó nữa ạ?
em cảm ơn anh chị nhìu nhìu lắm! :-
( cục đá) ước mơ vươn tới một ngôi sao!

Registered
gigi đã viết:
anh chị ơi, giúp em vẫn đề này với. Trong indesign em muốn kết thúc một đoạn văn không bị tình trạng một chữ một dòng. cho em hỏi trong indesign em điều chỉnh ở đâu để không bị tình trạng đó nữa ạ?

Cái này tớ tìm mãi chưa thấy. Mịa ngày xửa ngày xưa dùng cái Ventura for DOS còn có chức năng này mà ông nhớn này lại không thấy.

NGUYENDUCHUY0908
Registered đã viết:
gigi đã viết:

Cái này tớ tìm mãi chưa thấy. Mịa ngày xửa ngày xưa dùng cái Ventura for DOS còn có chức năng này mà ông nhớn này lại không thấy.

Có chứ, thử cách này nha: Quét chọn hết một câu cuối cùng. Nhấn Alt và phím mũi tên trái, cho đến khi nào lên thì thôi.
Đó là phím tắt của Tracking.
Mặc định nó sẽ rút -20
Vào Reference (Ctrl+K). Trong phần Unit & Increment chỉnh phần Kerning = 10 thôi
Email:

mtctanz
cho em hỏi tí, mới dùng ID nên em chưa quen.

Lật đồng thời copy như thế nào?

Em chỉ thấy lật Horirontal và Vertical chứ không có đồng thời copy, thấy tức quá. Cứ phải làm thủ công, là dùng Alt để copy thêm một đối tượng, lật Horizontal rồi lại dùng 1 line để căn chỉnh cái mới tạo và lật với cái cũ. Mất thời gian quá, và nông dân quá
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

nguyenducviet711
hay quá cảm ơn các bác, trong script nhiều thứ hay ho phết ạ Smile

Mr Doan
Có chứ, thử cách này nha: Quét chọn hết một câu cuối cùng. Nhấn Alt và phím mũi tên trái, cho đến khi nào lên thì thôi.
Đó là phím tắt của Tracking.
Mặc định nó sẽ rút -20
Vào Reference (Ctrl+K). Trong phần Unit & Increment chỉnh phần Kerning = 10 thôi[/quote]

Gud BoyCadilac

NGUYENDUCHUY0908
mtctanz đã viết:
cho em hỏi tí, mới dùng ID nên em chưa quen.

Lật đồng thời copy như thế nào?

Em chỉ thấy lật Horirontal và Vertical chứ không có đồng thời copy, thấy tức quá. Cứ phải làm thủ công, là dùng Alt để copy thêm một đối tượng, lật Horizontal rồi lại dùng 1 line để căn chỉnh cái mới tạo và lật với cái cũ. Mất thời gian quá, và nông dân quá

Vừa lật vừa copy bạn giữ Alt và nhắp vào nút lật í.
Trước khi lật nhớ chọn 1 trong 9 điểm reference là trục nhé (9 cái dấu chấm đen nhỏ nhỏ đấy)
Email:

baobigiaySV
mấy a cho em hỏi luôn !! Nhiều lúc em muốn chỉnh sữa text thi hình ảnh lại không nhảy theo !!mấy anh có thể chỉ em cách chỉ sửa text muk hình cũng tự động nhảy hàng theo không
Chỉnh sửa bởi baobigiaySV vào lúc 18-01-2013 22:16

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.06 giây
Diễn đàn đã có 83,414,975 lượt truy cập