Số người dùng online
· Khách: 3

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,415
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
Diễn đàn kỹ thuật in Việt Nam » Kỹ thuật in ấn & thành phẩm » Kỹ thuật in lụa
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Tách màu phức tạp trong in lụa
nthubt
em mới chập chửng bước vào nghề in. chỉ biết sơ qua về in lụa thôi và chưa biết tách màu, xuất film (đang tìm thầy chỉ giáo) thấy nội dung bàn tán hai anh hấp dẫn quá nên mạo muội xin nhậu ké (chủ yếu là phá mồiGrin) để thọ giáo ở mỗi người một chút kinh nghiệm bỏ túi (nếu có anh nào thương tình nhận làm đệ tử thì ...5 chầu nhậu cũng ok)
:z:z:z
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

nuicuoi
xin chào các pác, em cung mới tập tành vào nghề cũng chưa biết nhiều, nhưng theo em biết nếu mà tách màu cho in lụa theo CMYK thì chỉ có thể nói là sớm dẹp tiệm thôi.
Em up lên tấm hình này. có pác nào biết vui lòng chỉ giáo giúp em cũng như mọi người.

Với tấm hình này các pác chỉ em cách tách màu cũng như lam sao khi xuất film ra nó không bị răng cưa ạ.
Em xin đa tạ các pác và xin thanks các pác nhiều nhiều.

vupham
mọi người cho mình hỏi, nếu ở đây có ai đang nhận in gia công hoặc có xưởng in đang in hàng thì vui lòng cho mình số điện thoại hoặc địa chỉ liên lạc vì bên công ty mình cũng hay in hàng ở bên ngoài, bào đảm các bác nào in hàng cho bên em sẽ biết được rất nhiều kiểu in mới. và em có thể cung cấp nhiều mẫu in CMYK cho các bác tham khảo.
hoặc có thể liên lạc với em qua địa chỉ bên dưới

ĐT: 0908210404
mail: vu.pham@un-available.net
Bao năm rồi vắng người tri kỷ
Đàn lạnh lùng treo hề cô đơn
Người quá vô tình đâu có biết
Âm thầm ta đợi mấy mùa trăng...

cuong_printingmaster
theo hình bạn đưa thì mình nghĩ bạn cho tach màu offset nhưng với tram 60 thôi,sau đó thì chuyện phơi bản và in là tùy vào kỹ thuật của bạn.

banhmytron
chào các pax.
top này trao đổi khá nhiều và cos nhiều kiến giải rất hay. nhà em chỉ xin nói leo chút chút.
thực tế nhiều ý kiến ở trên thiếu để ý đến cái cơ bản của ngành in. in opset lợi thế nét tinh vi và chồng màu chính xác, cho nên in theo hệ cmyk thuận lợi, nhưng có những bài vẫn dùng in nền màu pha, mảng bệt, để đảm bảo chất lượng hình ảnh.
còn in lưới lại trên vải nữa thì khác hẳn. kỹ thuật in thủ công không đảm bảo chồng màu chính xác cao, nên việc tái tạo màu gốc bằng hệ cmyk có khó khăn. hơn nữa tram in lưới lại thô. bởi vậy phải tận dụng lợi thế của in lưới về việc in nét và mảng bệt. ngoài ra những màu chuyển mà chỉ bằng 1 màu cũng tách riêng để in được, chỉ những màu chuyển đa sắc mới phải tái tạo bằng hệ cmyk. còn việc cái nền vải không trắng thì nó là nền tảng kỹ thuật in rồi, có nghĩa hệ màu cmyk chỉ thể hiện trung thực được trên nền trắng. vậy muốn in được thì chỉ cos 2 đường :
-tạo nền trắng để màu cmyk in sau
-chung sống với nền, nghĩa là màu in sau phải tính đến màu nền cộng vào, phải pha mực sao cho màu cộng đó ra đúng màu của bản mẫu.
còn những việc khác của in có thể cũng giống bài của in khác, ví dụ để tăng mạnh hiệu lực 1 màu, họ cần in bổ sung lượt màu đó, ví duj màu trắng chưa tôt sẽ in thêm 1 lượt trắng ... nếu trường hợp hệ cmyk tái tạo màu chưa đạt.
như vậy là trong phân tích màu, cần áp dụng cả 2 phương pháp dùng hệ cmyk và dùng mực pha in đơn sắc. tuỳ theo từng bài có thể có cách xác định màu khác nhau, không nhất thiết theo 1 bài nào.
ngoài các v/đ trên, còn phải hiểu về mực in, nghĩa là mực sử dụng là mực trong, hay bán chắn sáng, vì hệ màu cmyk dựa trên nền tảng mực bán chắn sáng. nếu có mực trong, thì phải chọn cách sử dụng thích hợp, mới tái tạo được bản gốc. nếu cần phải pha mực trong thành mực bán chắn sáng.
ai hiểu sâu về màu, nói cho oai chứ cứ đọc kỹ cái bảng pha màu mực in opset, sẽ tìm được cách giải bài của mình. cái này là chuyên môn ngành in, và người ngoài ngành in thì chắc không chỉ dẫn được đâu, dù là hoạ sỹ. chúc các pro khoẻ và viết hăng nhé, hehehe
Chỉnh sửa bởi banhmytron vào lúc 15-10-2009 19:28

nguyetca007
To pro Foresvn và dinhquang136, em đang mong được các bác chỉ giáo về tách màu theo CMYK, mong các bác chiếu cố.:t

zero2411
ko biết 2 bác muốn học tách màu trên corel hay shop?? mình cũng làm về mảng thiết kế nên theo kinh nghiem của mình :
trên corel (ko tách dc cmyk vì in lưới tách cmyk ta sẽ dc can 1:1 in luói ko chuẩn) mình thường sau khi design xong minh hay xuất xang pdf rồi dùng illus tách màu cho nhanh ! tren illus có bộ lọc same(select-same-fill color) sau đó để line gốp lại thành 1 layer ! sau dó ta lần lượt các màu thành các layer rồi in! đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh!!
trên shop: đây là bài thứ 2 khi hoc shop nên mình ko cần nhắc lại
có điều nếu in luói thủ công ta nên làm thêm film bệt in trắng sau đó in 4 màu cmyk nét như ảnh chụp có bác nào thắc mác pm mình sẽ giúp minh sẽ giúp
hiện nay mình đang muốn học công nghệ in chuyển nhiệt lên cốc là ly! áo phông !! ở hà nội có bác nào biết hoặc làm xin chỉ giáo mình mời bia tẹt ga
FrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrown

zero2411
ko biết 2 bác muốn học tách màu trên corel hay shop?? mình cũng làm về mảng thiết kế nên theo kinh nghiem của mình :
trên corel (ko tách dc cmyk vì in lưới tách cmyk ta sẽ dc can 1:1 in luói ko chuẩn) mình thường sau khi design xong minh hay xuất xang pdf rồi dùng illus tách màu cho nhanh ! tren illus có bộ lọc same(select-same-fill color) sau đó để line gốp lại thành 1 layer ! sau dó ta lần lượt các màu thành các layer rồi in! đảm bảo chuẩn ko cần chỉnh!!
có điều nếu in luói thủ công ta nên làm thêm film bệt in trắng sau đó in 4 màu cmyk nét như ảnh chụp có bác nào thắc mác pm mình sẽ giúp minh sẽ giúp
hiện nay mình đang muốn học công nghệ in chuyển nhiệt lên cốc là ly! áo phông !! ở hà nội có bác nào biết hoặc làm xin chỉ giáo mình mời bia tẹt ga
FrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrown

zero2411
FrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrownFrown:t

fomasoro
Phiền Bác Zero2411 hướng dẫn mình chi tiết cách tách màu trên PS được không Bác, Mình vào Chanel chọn từng kênh. rồi save từng kenh hay sao vậy. làm ơn Bác chỉ giáo.tks nhiều:t

tranngadesign
chanel/splitchanel rồi lưu lại từng kênh.
[center]Trân trọng và tôn vinh những sáng tạo cho dù là nhỏ nhất.

thuyduongcd
trên corel (ko tách dc cmyk vì in lưới tách cmyk ta sẽ dc can 1:1 in luói ko chuẩn)

:ea

khoakti
In lụa mà xuất CMYK thì chỉ có chết thôi, cái này chỉ có xạo thôi, có ai cỏ thể tách mảu của bạn: nuicuoi ở trên cho in trên vải thì đưa ra phương pháp cho moi người tham khảo đi, người thực việc thực đấy
thaks
1. In vải, áo thời trang, túi xách, simili
2. In nhãn ép chuyển nhiệt, heat transfer, ép chuyển lên vải, nhãn Size
3. In Satin, ruy băng nhãn size ngành may
Mail, YM: toanvietan@yahoo.com
Đt: 090 280 3949
Web: www.toanvietan.com

temuzin
Một vài Sp chứng minh in lụa có thể sử dụng phương pháp CMYK :

Còn rất nhiều mẩu nổi bật hơn mình sẽ post sau.Tuy nhiên, giống như offset, không phải bất cứ mẩu nào cũng có thể sử dụng pp này, những hình cần in bằng màu đơn sắc thì in màu đơn sẽ nổ bật hơn (giống hình chuột mickey của bài trước), và cũng có 1 số hình có gamus cao hơn nên cần đến 6 màu mới đáp ứng được.

temuzin

Còn rất nhiều mẩu nổi bật hơn mình sẽ post sau.Tuy nhiên, giống như offset, không phải bất cứ mẩu nào cũng có thể sử dụng pp này, những hình cần in bằng màu đơn sắc thì in màu đơn sẽ nổ bật hơn (giống hình chuột mickey của bài trước), và cũng có 1 số hình có gamus cao hơn nên cần đến 6 màu mới đáp ứng được.

temuzin

:%WinkCool

pnt1234
Xin chào cả nhà, cho mình hỏi nếu in chồng màu thì phải sử dụng mực in gì hay là mực nào cũng có thể sử dụng kĩ thuật này, theo mình biết thì kĩ thuật này là "wet on wet" nghĩa là "ướt lên ướt"vậy lúc kéo màu thứ 2 có bị lem không? cảm ơn cả nhà!!! Smile

ruathantoc
theo mình nếu in tách như vậy tại sao mình không in chuyển nhiệt cho rồi , còn nếu muốn in lụa thì mình thấy rất là khó khăn khi ghép các bản tram với nhau để ra chính xác màu mình cần , và như vậy rất tốn thời gian , nếu làm số lượng ít sẽ lỗ sặc máu

smallkid
cách tách màu trắng cho bitmap = corel photo paint
sau khi bạn tách được các kênh CMYK riêng rẽ
bạn cho tất cả các kênh này lên trên hình gốc (sau khi đã chuyển hình gốc thành âm bản)
dùng lệnh ctrl-M tạo mash cho từng kênh
rồi dùng từng mash đó để xóa đi hình gốc đó
Chỉnh sửa bởi smallkid vào lúc 12-10-2012 00:19

hatxihoi036
xem hình shark của tuấn sơn thấy có nhiều film quá, coi mòi mình ko biết làm thế nào để cho ra được 1 bản in film hoàn thiện đây (đối với hình bitmap ấy)
Bác sơn giúp mình tìm hiểu tấm hình này được ko ạ

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.08 giây
Diễn đàn đã có 83,215,779 lượt truy cập