Số người dùng online
· Khách: 13

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,216
· Thành viên mới đăng ký: tinluong404
Tuyển dụng - tìm việc
· Lao động phổ thông
· Tuyển dụng nhân viên chế bản:
· Tìm việc thiết kế đồ họa
· Vinatech tuyển dụng kỹ sư thiết kế
· TUYỂN NỮ NV THIẾT KẾ
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Bình bản bằng Quite Imposing Plus
khoalt
Quite Ipmosing Plus (QIP) là một plug-in (một chương trình chạy kèm) của Acrobat, do đó để cài QIP trước hết máy tính của bạn cần phải có Acrobat 4.0 trở lên (chú ý là phải cài Adobe Acrobat chứ không phải Acrobat Reader).
Cài đặt Quite cũng khá đơn giản, chương trình sẽ hỏi ta thư mục cài Acrobat là ở đâu? (thông thường nó sẽ nằm trong C : \ Program Files\Adobe\Acrobat x.x\plug_ins). Nếu bạn không thay đổi hay chỉnh sửa gì thì cứ việc nhấn Next --> OK là xong.

Để khởi động QIP, ta mở Acrobat lên và vào menu: Plug-ins --> Quite Imposing Plus --> Imposing control panel. Lần khởi động đầu tiên nó sẽ bắt bạn nhập serial, nếu như ta có bản crack thì bước này không thành vấn đế Grin.

Và đây là Control panel của QIP

Bình 1 cuốn sách bằng QIP
Giả sử chúng ta cần bình một cuốn sách, 48 trang khổ A4, đóng kẹp, tay sách 16 trang. Ta sẽ làm như sau:
- Chuẩn bị một tay sách giả, đánh sổ trang cho nó, sau đó mở ra và giả sử ta được 2 mặt có số thứ tự các trang và cách sắp xếp như sau:

(sorry vì lâu quá không làm nên đánh số lộn, cho trang 1 vô nắm trong mất rồi, nhưng không sao vẫn xài được Grin)
- Kế tiếp, mở Acrobat lên, mở file PDF của cuốn sách ra. Bật control panel của QIP lên và nhấn nút Shuffle Pages để tiến hành xoay trở các trang theo đúng như tay sách giả trên.

+ Mục chọn: Create a new document instead of modifying this one: đánh dấu mục này để QIP tạo một file PDF mới chứa các trang đã được xoay thay vì chỉnh sửa trên file hiện tại. Bạn nên đánh dấu chọn mục này.
+ Mục Rules: thiết lập góc xoay và vị trí các trang trong tay bình. Quy ước như sau:
* Đặt dấu > ngay sau số trang: xoay trang đó một góc 90 độ theo chiều kim đồng hồ.
* Đặt dấu < ngay sau số trang: xoay trang đó góc 90 độ ngược chiều kim đồng hồ
* Đặt dấu * sau số trang: xoay trang đó một góc 180 độ.
Và nhìn vào tay sách giả, ta sẽ có cách bố trí số trang như sau:
+ Mặt A: 11* 6* 7* 10* 14 3 2 15
+ Mặt B: 9* 8* 5* 12* 16 1 4 13

Bạn chỉ cần nhập thông số cho 1 tay, các tay sau QIP sẽ tự lo Grin

- Nhấn nút Advance để mở hộp thọai Shuffle Pages Options

Trong hộp thọai này ta có 2 tùy chọn:
+ Perfect bound: đóng kẹp, khâu chỉ dán keo
+ Saddle stiched: đóng lồng bấm kim
Trường hợp cuốn sách chúng ta chọn đóng kẹp, perfect bound.
Nhấn OK để quay về.

- Bấm nút Preview để xem kết quả vị trí và cách sắp xếp các trang. Mục Colums: số trang trên tờ in theo chiều ngang (4), Rows: số trang theo chiều dọc (2). Dĩ nhiên Colums x Rows = Số trang trên 1 mặt tờ in. Grin

Nhấn OK để trở lại hộp thọai Shuffle Pages.
Bấm OK để xác nhận các thiết lập. QIP sẽ tạo ra một file PDF mới tên Shuffle Document 1 với các trang đã được xoay trở và sắp xếp.
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 10-07-2007 17:21

khoalt
(tiếp tục......)

Sau khi đã thiết lập vị trí các trang xong, nhấn nút N-up pages để mở hộp thọai N-up pages 1

+ Bấm chọn Remove unsed space at the edge of each sheet để QIP tự động cắt cúp tờ in sau khi đã tính tóan đầy đủ các khỏang chừa lề, chừa xén và bon mark.
+ Chọn No, place all pages full size (100%) để QIP không tự động co giãn các trang.

Nhấn Next để sang hộp thọai N-up pages 2:

Nhấn chọn Margins và đánh dấu mục Advance margins and spacing. Tiếp theo nhất Setup... để thiết lập các khỏang chừa lề

+ Mục Magins at edge of each sheet: khỏang chừa lề trên tờ in
+ Mục Spacing between imposed pages: khỏang chừa xén giữa các trang trên tờ in. Theo chiều ngang (Horizontal spacing) lần lượt là 0 1 0 (tức là 0cm giữa trang thứ 1 và thứ 2 (vì đây là phần gáy), 1cm giữa trang 2 và 3 (đây là phần bụng, mỗi trang chừa xén 5mm --> giữa hai trang là 1cm, và 0cm giữa trang thứ 3 và thứ 4 (vì đây là gáy))
Theo chiều dọc (Vertical) là 1cm (xén đầu, đuôi mỗi trang 5mm)

Xong xuôi hết, nhấn OK để quay về hộp thọai trước. Nhấn chọn mục Add crop marks và nhấn nút Custom để chọn kiểu bon cắt gấp. Nhấn
Next để duyệt qua các kiểu bon và nhấn OK để chọn lựa.

Tiếp tục nhấn Next để mở hộp thọai Make n-up pages 3

+ Mục Size and shape of sheets: chọn khổ giấy. Nếu phần trước ta đã chọn mục Remove unused... gì gì đó thì phần này ta chỉ việc chọn khổ giấy tối đa Maximum, QIP sẽ tự động cắt cúp cho vừa. Mục Layout of page: xác định số trang trên 1 tờ in, bao gồm số trang theo chiều ngang (Columns) và theo chiều dọc (Rows). Nhấn Finish và ta đã bình xong cuốn sách.

Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 27-05-2011 20:11

iceface
Quite Imposing Plus 2.0 w crack nè Frown

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

pnt_nguyen
Chào bạn, rất cảm ơn bài viết của bạn hướng dẫn các bình trang của Quite Imposing, nhưng tôi cài vào có vài điểm không giống như bạn , trong Control Panel của QIP không có mục Stick on và Peel Off như hình bạn miêu tả. Quan trọng hơn nữa là tôi thử dàn 1 tay AB 16 trang nhưng nó nhay không đúng, nó lại nhảy thành 4 tay, mpỗi tay 4 trang... Thật sự tôi không hiểu lắm.
Bạn vui lòng hướng dẫn kỹ hơn 1 chút giùm tôi nhe!
Chân thành cảm ơn bạn thật nhiều.
Chúc bạn và gia đình đón mủa Giáng Sinh an lành, thật nhiều niềm vui và hạnh phúc!
Thân chào!
Nếu được mkong bạn hồi âm qua email của mình nhe! pnt_nguyen@yahoo.com

khoalt
Có lẽ bạn đang sử dụng bản Quite Imposing (không phải bản Quite Imposing Plus) nên không có thêm 2 chức năng Stick on và Peel off. Còn về vấn đề nhảy trang hay dàn không đúng thì nguyên nhân có thể do:
- Đánh số trang sai quy ước
- Chọn sai kiểu thành phẩm
- Chọn khổ giấy không phù hợp

Không biết vấn đề bạn gặp phải là ở bước 1 (Shuffle Pages) hay bước 2 (n-up pages)? Bạn thử thao tác lại như phần hướng dẫn xem có được hay không, trước khi tự bình một kiểu khác.
Có vấn đề gì thì trao đổi tiếp nhé!

tranhtrieu
Cám ơn anh rất nhiều.... Xin lỗi có thể cho em hỏi thêm...
Ví dụ khi em đã hoàn tất file thiết kế trên Corel. Nếu muốn bình theo cách này, em phải chuyển qua PDF hả Anh, vậy mình chuyển bằng cách nào. Như vậy có cấn convert sẵn bên corel rồi xuất qua PDF và bình như vậy không? Em nào giờ chỉ bình tay và mới tiếp xúc nên chưa hiểu lắm.. Cám ơn mấy anh nhiều.
@: ^_^ -----L-----O-----V-----E-----> *_*

iceface
tranhtrieu đã viết:
Cám ơn anh rất nhiều.... Xin lỗi có thể cho em hỏi thêm...
Ví dụ khi em đã hoàn tất file thiết kế trên Corel. Nếu muốn bình theo cách này, em phải chuyển qua PDF hả Anh

--> Yes

tranhtrieu đã viết:
Vậy mình chuyển bằng cách nào.

Có nhiều cách, tuy nhiên trước hết cần cài phần mềm Adobe Acrobat (Chú ý là Acrobat chứ không phải Acrobat Reader). Sau khi cài xong ta sẽ có 3 thứ:
- Adobe Acrobat: cái này dùng để làm việc với file PDF
- Acrobat Distiller: cái này dùng để chuyển file PS --> PDF
- 1 máy in ảo có tên Adobe PDF: dùng để "in" ra file PDF trực tiếp từ các phần mềm khác.

Lúc này ta có các cách sau:

- Trong Corel, AI, Word..., sau khi làm xong chọn lệnh Print, sau đó chọn máy in là Adobe PDF. Bấm OK nó sẽ đòi đặt tên file --> xong việc là có file PDF.

- Hoặc export nó ra file EPS (hoặc cài thêm 1 máy in Poscript, in ra thành file PS), sau đó dùng phần mềm Distiller để chuyển nó thành PDF (thằng Distiller có chung trong bộ cài Acrobat)

- Hoặc publish thẳng ra file PDF từ các phần mềm có hỗ trợ lệnh này.
Chỉnh sửa bởi iceface vào lúc 31-03-2007 20:58

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

tranhtrieu
Wow, em cám ơn rất nhiều về câu trả lời của 2 anh chị...rất nhiều. Vì thời gian đầu làm quen nên chỉ có khái niệm mơ hồ. Xin các vị bỏ qua.....

@Chị Trang: Nếu bạn đặt bon tự động từ corel thì khi nhập thông số Postscript Custom page size thì bạn phải cộng thêm ít nhất là 20mm mỗi cạnh W và H nhé. VD,Trong tai lieu KT là 400 x 600 mm thì bạn fải nhập: 420 x 620 mm.

Bên Corel em đặt bon bằng tay thì có phải cộng thêm 20mm hông (hay 2mm). Sao nhiều vậy, và có thể cho em biết là để làm gì không....
@: ^_^ -----L-----O-----V-----E-----> *_*

ntttrang16381
tranhtrieu đã viết:
Bên Corel em đặt bon bằng tay thì có phải cộng thêm 20mm hông (hay 2mm). Sao nhiều vậy, và có thể cho em biết là để làm gì không....

Như chị đã nói, nếu đặt bon tự động trong Corel thì mới cộng thêm 20mm - đó là khoảng mà corel sẽ tự động đặt bon vào ấy mà. Còn nếu em đặt bon tay rồi thì không cần cộng thêm 20mm đó nữa.

Thân
CTP Prepress at X Printing House at Tan Phu Dist.

NGUYENDUCHUY0908
Tui xài bản Demo một hồi nó gạch xéo gạch dọc. Hehe tôi dùng Touchup xóa đi. hehe vỏ quít dày có móng tay nhọn mà :z
Tel: 0905 46 37 18
Email:

gigi
em đã thử bình trang mọi thứ đều ổn, tuy có một điều, các trang đều quay theo đúng nguyện vọng nhưng kích thước trang giấy thì giữ nguyên (file trang đơn) khiến em không sao hiểu đc hiểu đc. em nghĩ khi lam như vậy thì khi hoàn tất kich thước trang in sẽ hiển thị tất cả số trang mà mình đã bình rồi chứ ạ?

iceface
Anh cũng không sao hiểu được, có phải ý em là: trang sách kích thước AxB khi bình xong thì trang in cũng có kích thước AxB? Nếu vậy thử kiểm tra xem em có chọn đúng các thông số chưa, có scale trang hay ko,...

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

gigi
Đúng như anh nói đó ạ. anh khoa ơi, em làm đúng các bước rồi mà vẫn vậy. Anh có thể nói cho em bít, em sai hay thiếu ở chỗ nào không a?
Em cảm ơn!!!

iceface
Thôi tui post hết lên đây luôn cho đỡ rách việc

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG QUITE IMPOSING
(Tài liệu lấy từ website của khoa In & Truyền thông - Đại học SPKT TP. HCM

I. Giới thiệu Quite Imposing
Bình trang (Imposing) là cách sắp đặt các trang in trước khi bạn tiến hành in ấn. Trước đây, việc bình trang chỉ được tiến hành thủ công nhưng ngày nay dưới sự trợ giúp của các phần mềm bình trang điện tử chúng ta ta có thể tiến hành bình trang một cách dễ dàng và nhanh chóng hơn.
Một số phần mềm chế bản điện tử cũng có thể thực hiện được công việc bình trang nhưng chúng có rất ít tính năng cho bạn lựa chọn và buộc bạn phải làm thủ công.
Thông thường các ứng dụng dành cho máy in văn phòng cũng chỉ cho phép bạn bình một số ấn phầm đơn giản và phổ biến. Chúng cũng có rất nhiều giới hạn trong việc bình trang.
Quite Imposing là phần mềm được trang bị các công cụ rất mạnh giúp cho việc bình trang. Với các công cụ này bạn có thể bình được từ những ấn phẩm nhỏ như các thư mời cho đến những ấn phẩm lớn như sách, báo nhãn…
Quite Imposing là phần mềm được tích hợp vào Adobe Acrobat và tương tác với các file PDF. Mặc dù phần mềm Acrobat có những công cụ giúp thay đổi vị trí trang, tách và nhập các trang lại với nhau, nhưng điều đó chưa đủ cho việc bình môt tờ in.
Với Quite Imposing bạnc có thể bình bất kỳ một file PDF nào. Trang tài liệu bình song sẽ xuất hiện trên màn hành và bạn có thể thấy được sự sắp xếp và kiểm tra lỗi.

II. Những điều cần biết trước khi học Quite Imposing
Quite Imposing là phầm mềm được tích hợp trong Acrobat vì thế trước khi bắt đầu bạn nên biết sơ lược về Acrobat và cách tạo ra tập tin PDF điều này sẽ giúp cho bạn học Quite Imposing được dễ dàng hơn.
Trước khi bắt đầu với Quite Imposing bạn nên thực hành với các tập tin PDF trước, làm quen với các ứng dụng, và máy in.

Các cách để tạo ra một file PDF:
Tạo ra một file PDF từ phần mềm ứng dụng. Một số phần mềm ứng dụng cho phép bạn chuyển trực tiếp dữ liệu thành file PDF.
Trong Microsoft Word, khi bạn cài đặt thành công Acrobat thì trong Microsoft Word sẽ xuất hiền 3 biểu tượng cho phép bạn tạo ra một file PDF từ tài liệu hiện hành.
Trong QuarkXPress chọn lệnh File>Export>layout as PDF.
Trong Illustrator chọn File>Save As, sau đó chọn định dạng là PDF.
Trong Corel Draw chọn File>Publish To PDF.
Sử dụng máy in ảo để tạo ra tập tin PDF:
Khi cài đặt thành công bản Adobe Acorbat Professional, thì bạn đã có sẵn một cái máy in ảo trong hệ thống. Hầu hết các phần mềm đều có lệnh in (print) do đó đều có thể sử dụng máy in ảo.
Tạo ra tập tin PDF “chuẩn” bằng cách sử dụng Acrobat Distiller. Acrobat Distiller cũng được tích hợp cài đặt cùng với Acrobat Professional. Trước hết bạn phải có một tập tin *.EPS (là một trong những định dạng Postcript). Khởi động Acrobat Distiller (Start>Programs>Acrobat Distiller). Kéo thả file EPS vào trong Distiller. File PDF được tạo ra sẽ năm cùng với thư mục của file EPS.

III. Giới thiệu sơ lược về các tính năng của Quite Imposing
1. Các Bảng điều kiển của Quite Imposing.
Bảng điều kiển chứa toàn bộ các lệnh của Quite Imposing.

Bảng gồm toàn bộ các chức năng quan trọng của Quite Imposing. Các chức năng này sẽ được trình bày trong phần sau.

Bảng info lưu giữ những thông tin về trang bình của bạn.

Bảng Manual cho phép bạn đặt thủ công từng file vào trong trang bình.

Nút shrink là để thu nhỏ bảng imposition lại để bạn có thể dễ dàng quan sát tài liệu.
Nút Close dùng để đóng bảng Imposition lại.
Chỉnh sửa bởi iceface vào lúc 14-10-2007 01:14

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

iceface
2. Giới thiệu về các chức năng trong bảng Control
Phần bình (Easy Imposition)
Gồm các lệnh liên quan đến việc đặt các trang lên tờ in. Phần này gồm các lệnh:

BOOKLET: Chức năng bình theo khiểu đóng sách thông thường.
Chức năng này giúp bạn thuận tiện hơn trong việc in bằng các máy in lasser thông thường.
Click vào nút Booklet sẽ xuất hiện bảng sau:

Tùy chọn dùng để in 1 mặt

Kiểu đóng kẹp(Perfect bound) là kiểu đóng gồm nhiều tay đóng lồng liên kết lại với nhau theo một thứ tự. Ví dụ: bạn có một cuốn sách 64 trang. Nếu bạn chọn kiểu đóng lồng thì quyển sách của bạn sẽ quá dày và quan trọng hơn là những trang chính giữa sẽ bị lồi ra. Do đó bạn nên chia ra thành nhiều tay sách nhỏ để quyển sách được đẹp hơn. Số trang trong một tay sách phụ thuộc vào độ dày của giấy nếu giấy càng dày thì số trang trong một tay sách nên ít lại.
Kiểu cắt ra và chồng lên nhau (Cut stacks). Tất cả tờ in được trồng lên nhau sau đó cắt đôi. Thông thường lệnh được dùng để in 2 mặt, tuy nhiên vẫn có một tuỳ chọn cho phép bạn in 1 mặt.

Nút Creating a sample document cho phép bạn tạo một tài liệu mẫu. Với tài liệu mẫu bạn sẽ bình thử để xác định những thông số chính xác cho tài liệu thật. Việc tạo ra tài liệu mẫu giúp bạn xác định nhanh những thông số cần thiết và tránh những sai sót khi bình trên tài liệu thật.
Bảng tiếp theo trong chức năng Booklet cho phép bạn chọn khổ giấy:

Có 4 tùy chọn trong bảng này:
Tùy chọn 1: máy tự động chọn khổ giấy sao cho vừa đủ 2 trang tài liệu, tài liệu vẫn giữ nguyên khích thước cũ (100%).
Tùy chọn 2,3: cho chọn một khổ giấy là letter hoặc A4, 2 trang tài liệu sẽ tự động thu phóng sao cho vừa khổ giấy bạn đã chọn. Tùy chọn 4: cho bạn chọn những khổ khác.
Chú ý: nếu các trang trong một file có kích thước khác nhau thì trang có kích thước lớn nhất sẽ được dùng để tính toán.
Bảng tiếp theo cho phép bạn chọn kiểu đóng sách. Cần lưu ý rằng trong lệnh Booklet một mặt của tờ in chỉ có thể chứa đúng 2 trang tài liệu. Như vậy nếu bạn in 2 mặt tờ in của bạn sẽ có 4 trang.

Kiểu liên tục (Continuous) trang in sẽ được in theo thứ tự 1,2,3,4… Sau khi in ra bạn có thể dùng kim hay kẹp để liên kết các tờ in lại. Với lệnh này bạn không phải gấp các trang in lại.

Kiểu đóng lồng (Saddle stitched): đây là kiểu thường dùng để đóng sách. Sau khi bạn in ra tất cả các trang, bạn chỉ cần gấp đôi trang in lại thế là bạn đã có 1 tờ gấp. Sau đó bạn lồng các tờ gấp vào nhau như vậy số trang của bạn sẽ được đánh theo thứ tự từ đầu đến cuối.

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

iceface
Kiểu đóng kẹp(Perfect bound) là kiểu đóng gồm nhiều tay đóng lồng liên kết lại với nhau theo một thứ tự. Ví dụ: bạn có một cuốn sách 64 trang. Nếu bạn chọn kiểu đóng lồng thì quyển sách của bạn sẽ quá dày và quan trọng hơn là những trang chính giữa sẽ bị lồi ra. Do đó bạn nên chia ra thành nhiều tay sách nhỏ để quyển sách được đẹp hơn. Số trang trong một tay sách phụ thuộc vào độ dày của giấy nếu giấy càng dày thì số trang trong một tay sách nên ít lại.
Kiểu cắt ra và chồng lên nhau (Cut stacks). Tất cả tờ in được trồng lên nhau sau đó cắt đôi. Thông thường lệnh được dùng để in 2 mặt, tuy nhiên vẫn có một tuỳ chọn cho phép bạn in 1 mặt.

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

iceface
Mất công quá, up file JPEG cho nhanh Grin

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

iceface

THE END

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

ntttrang16381
gigi đã viết:
em đã thử bình trang mọi thứ đều ổn, tuy có một điều, các trang đều quay theo đúng nguyện vọng nhưng kích thước trang giấy thì giữ nguyên (file trang đơn) khiến em không sao hiểu đc hiểu đc. em nghĩ khi lam như vậy thì khi hoàn tất kich thước trang in sẽ hiển thị tất cả số trang mà mình đã bình rồi chứ ạ?

Theo như lời hỏi của em thì chị biết là nó sai ở khâu như sau:

Em phải chọn khổ giấy maximium (5080x5080mm) thì mới được. Em xem file đính kèm rồi bình lại thử xem nhé, nếu còn vướng mắc thì post lên tiếp nhé. Mong lần này là okie.Grin
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 19-10-2007 21:13
CTP Prepress at X Printing House at Tan Phu Dist.

taihoangdao556633
các anh chị ơi chỉ em cái này với !!! em không hiểu cho lắm
+ Mục Spacing between imposed pages: khỏang chừa xén giữa các trang trên tờ in. Theo chiều ngang (Horizontal spacing) lần lượt là 0 1 0 (tức là 0cm giữa trang thứ 1 và thứ 2 (vì đây là phần gáy), 1cm giữa trang 2 và 3 (đây là phần bụng, mỗi trang chừa xén 5mm --> giữa hai trang là 1cm, và 0cm giữa trang thứ 3 và thứ 4 (vì đây là gáy))
Theo chiều dọc (Vertical) là 1cm (xén đầu, đuôi mỗi trang 5mm)
có thể vẽ layout cho e được không ???SadSadSad

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.30 giây
Diễn đàn đã có 59,990,494 lượt truy cập