Số người dùng online
· Khách: 7

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,923
· Thành viên mới đăng ký: tongkhodecal
Tuyển dụng - tìm việc
· Công ty CP Dịch vụ Viễn thông và In Bưu điện tuyển dụng
· CÔNG TY TNHH MTV IN TEM BƯU ĐIỆN TUYỂN DỤNG
· Công ty của Đức cần tuyển Sales Executive
· TUYỂN KẾ TOÁN
· Cần tuyển thợ chụp bản in Polymer
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Nghề thiết kế xếp thứ mấy?
jangsunday
@tuinethaykhong: nếu bạn thực sư đam mê thì bạn sẽ dấn thân vào ngành này mà không cần biết nó xếp thứ mấy hay lương bổng bao nhiêu đâu bạn.
Mà theo những gì bạn nói thì tui có cảm giác bạn đúng là rỗng tuếch thật !

strawberry
Hi! tuinethayko,
Nếu bạn khoái nghề thiết kế, mình xin chia sẻ với bạn:
"Mình chậm chân đi sau người ta, còn ngồi đây nghĩ lo viẻn vông, thắc mắc ngại ngùng đến lúc nào mới làm xong...". Lời này trích trong một bài hát rất hay. Chúc bạn thành công.

mumome
Đề tài hơi bị dzui và hơi bị dài. Chắc phần lớn đều ôm cả thiết kế lẫn in ấn luôn nên hơi bức xúc với cha nội tuinethaykhong Grin.
Các bạn à, những điều các bạn nói đều không sai, nhưng hỏng được chửi người ta thế này thế nọ. Muốn bàn lựng về đề tài này một cách sâu sát thì nên đề cập trước tiên đến hệ thống giáo dục của Việt Nam. Hiện tại chưa có trưòng lớp hay một chuẩn mực đào tạo ra một Designer đúng nghĩa. Thậm chí những Khoa ở các trường cho là danh tiếng cũng gọi nghề này một cách nôm na là: Thiết Kế Mỹ Thuật Công Nghiệp, Thiết Kế Đồ Họa hay in ấn gì gì đó...Rồi một số nghề liên quan trong lĩnh vực quảng cáo như (TV): Tiếp thị, Quan hệ công chúng, copy writer, truyền thông... cũng chưa có sự bứt phá trong công tác đào tạo. Đó là về giáo dục.
Bây giờ đến công việc thiết kế nói chung. Giờ đây, trước khi tốt nghiệp các khóa đào tạo thiết kế chính quy, cứ cho là sẽ đụng đến in ấn ha, sẽ có vài buổi gặp mặt các "chuyên gia" về in (miễn bàn về trình độ mấy tay này) để chỉ bảo sơ sơ về CMYK, chồng màu, lý thuyết sơ đẳng về xuất film... là xong rồi. Mọi cái sau này "trời dạy" :ea.
Các công ty Việt Nam: tiêu chí có kinh nghiệm về xuất film và màu sắc trong in ấn là khá quan trọng, nếu không rành thì sếp đứng sau lưng chỉ đạo Grin. Hay là được học nghề, dở là lâu lâu cũng tự ái Sad.
Các công ty nước ngoài: tiêu chí về FA chỉ là thứ yếu, vấn đề là có thần kinh thép xen lẫn hoa hồng. Mọi chuyện sau này có bên FA lo hoặc mấy em cò con của Việt Nam chẳng hạn :+.
Nói sơ vậy mới thấy đề zai đeo nơ các công ty VN thường ăn đứt các đồng nghiệp ở các công ty nước ngoài về tính xoay sở, chạy sô thậm chí chụp giựt Grin. Nhưng cuối cùng đâu ngon bằng mấy tên kia, hằng năm được cho đi vài nước đào tạo thêm xen lẫn vui chơi. Làm việc ngồi trong máy lạnh thì có hơi cực một chút nhưng lương bổng ngon lành Pfft.
Vậy nghề thiết kế xếp thứ mấy ta? Đâu chắc thứ mấy vì có xếp chung với nghề nào mà biết Sad.
Sao hôm nay sữa lại có mùi bia nhỉ?

my_thuat_sonhai
Nghề thiết kế xếp thứ mấy? theo mình nó hình như chẳng xếp thứ nào cả ở VN mình. Nói đến một cty in ai cũng chỉ lo máy in và thợ vận hành máy cho tốt, rồi vật tư, rồi .... cuối cùng khi có bài cần chỉnh sửa mới nghĩ (mà có khi xắn tay làm luôn) đến ông thiết kế. Ý tưởng thì có gì cao siêu, lựa mấy thứ hàng ngày hoặc trên tivi gì đó đem scan vẽ lại thêm dấm thêm tẹo ớt là xong. Nếu ghét trò copy muốn tự tay thể hiện với bàn dân thiên hạ thì sắm máy tính mạnh vào sắm luôn một họa sĩ (máy tính) chỉ biết vẽ trên máy tay thì chịu luôn design mẫu xong in ra nếu đẹp chưa đầy vài ngày thấy bên ngoài có luôn. Đó là bạn nghĩ cho mọi người. Tốt chưa. Vậy cho nên thiết kế mệt lắm

hoantaraway
Tui không học thiết kế không có bằng cấp gì chuyên môn, thích thì design thôi. Học vẽ 3 ngày, học corel 2 ngày, PTS 6 ngày, autocad 4 ngày, AI mới học 0,5 ngày. Không biết đã đủ điều kiện thành nghề chưa nhưng đã có kinh nghiệm 6 năm rồi. Ngày ngày vẫn phải học hỏi thêm.

Rungrinh
Hi "tuinethayko"
Mình thấy bạn là người thẳng thắn, thông minh. Nhưng nghe giọng điệu của bạn rất khó chịu. Có câu: "Muốn sang thì bắc cầu Kiều-Muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy". Những người bạn trong diễn đàn rất nhiệt tình, thiết nghĩ khi muốn biết 1 thông tin gì cũng cần có cư xử nhã nhặn, tôn trọng người khác, đó cũng là đạo lý "tiên học lễ, hậu học văn". Nói thật nghe cái kiểu vặn vẹo, thắc mắc của bạn nghe thiếu tôn trọng người khác lắm, dù có biết cũng muốn trả lời
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

thiensu
Các bác chiến ghê quá, giảm lửa thôi các bác ơi. Như em thấy thì chỉ cần ta thật sự yêu nghề thì nghề ta chọn là thứ nhất. Ban đầu tay nghề yếu - lương thấp, sau này tay nghề giỏi - lương cao. Đơn giản vậy thôi phải không các bác?

tuinethayko
tuinethayko đã viết:
Tui đang có ý định học thêm về thiết kế, vì ý tưởng thì bao la mà kỹ thuật thể hiện thì chưa có. Tui đang băn khoăn không biết theo nghề này có khả quan không?

Sẵn đây hỏi thăm các bậc tiền bối là trong số các nghề có liên quan đến sáng tạo bây giờ cái nào ngon nhất, hấp dẫn nhất? Còn nói chung thì In ấn xếp thứ mấy?

Tui hỏi có vậy thôi, mà bà con xúm vô đánh hội đồng thấy ớn. Nhất là bà chị chân trần không dép chi đó, nghề không biết bao nhiêu mà giọng điệu kinh thật Grin

Thấm thoắt mà đã gần 3 năm kể từ khi tui dại dột hỏi câu hỏi này. Trong mấy chục lượt trả lời chỉ góp nhặt được đôi lời vàng ngọc của các bậc trưởng bối. Các bác teneka, nguyenmetal, Lao Ngoan Dong... đã về đâu cả rồi??

Tui không phải designer. Tui không phải dân thiết kế. Tui cũng không biết in, dù viết được cái file Excel còm tính giá in cả ngàn người xài (hí hí - cho phóng đại tí - thùng rỗng kêu to mừ). Tui chỉ có tí chút của cái gọi là "sáng tạo", tính mon men tham gia vô mấy lĩnh vực này... Thấy các bác ném đá nhiệt tình như vầy, ngại ghê!

Hỏi các bác thêm vài câu, từ hồi tháng 7/2006 đến giờ, đã ba mươi mấy tháng trôi qua, ngành thiết kế nhà ta đã tiến được mấy bước? Đã có những tiến bộ nào? Các bác trong nghề đã có những thành tựu gì... ? Vui lòng chia sẻ chút đỉnh để tui mở rộng tầm mắt.

Tui lại hỏi một câu dại dột nữa: ngần ấy thời gian trôi qua, thu nhập của một người thiết kế cụ thể đã tăng được bao nhiêu? Tui không cạnh khóe gì chuyện tiền bạc các bác à, chỉ muốn biết nghề này ở xứ ta so với xứ người được đối đãi ra sao...

Chúc cả nhà vui vẻ và thành đạt!
tuinèthấyko Smile

dont_youcry
thế dont xin hỏi tuinethayko đang ở bên nuớc ngoài hay ở việt nam ở nc ngoài khác ơ Việt nam khác cái này đáng lẽ ko nên hỏi thì hơn 1 câu hỏi rất chi lãng xẹt.
còn câu thứ 2 " ngành thiết kế nhà ta đã tiến được mấy bước? " xin hoi tuinethayko có biết bô fiml kungfu panda rất nổi tiếng của hãng Dream Works mới ra mắt khoảng đầu hè năm 2008 những nhân vật đó đều do người việt nam nhận đc đơn đặt hàng và thiết kế nv trong fiml những đã bị ăn cắp bản quyền ( nói ra thì rất là dài Dont ko tiện kể hết ) thế tuinethayko nghĩ sao về ngành thiết kế của nước ta.
câu thứ 3 cũng là câu tiêu đề cho câu hỏi ngành tk đứng thứ mấy thì xin thưa Dont nghĩ nó dính dánh tới nghệ thuật thứ 6 ( hội hoạ ) trong 7 nghệ thuật của thế giới. còn nó đứng thứ mấy trong kiếm tiền thì chẳng đứng thứ mấy cả khi chưa biết đến tk thì Dont chỉ học va coi đó là nghề kiếm sống của mình còn khi học xong thì nó là sự đam mê nghệ thuật, đam mê những đứa con tinh thần của mình sáng tạo ra. còn bạn nghĩ sao ? có cần phải hỏi nữa ko.
học những thứ mà minh cảm thấy cần thiết, học và làm những việc mình đam mê, ko có sự đam mê thì chẳng làm đc việc gì cho trọn cả. bạn hãy tìm lấy niềm đam me trong bạn.
Anh đã đi
Bình thản trong bão tố cuộc đời
Để lại sau lưng những dốc núi đã qua
Những vấp ngã còn nhói đau..
Anh sẽ một mình trở về trên con đường tự do không còn níu kéo
Chạy ùa về quá khứ, và anh chỉ nghĩ về em

thiensu
dont_youcry đã viết:
thế dont xin hỏi tuinethayko đang ở bên nuớc ngoài hay ở việt nam ở nc ngoài khác ơ Việt nam khác cái này đáng lẽ ko nên hỏi thì hơn 1 câu hỏi rất chi lãng xẹt.
còn câu thứ 2 " ngành thiết kế nhà ta đã tiến được mấy bước? " xin hoi tuinethayko có biết bô fiml kungfu panda rất nổi tiếng của hãng Dream Works mới ra mắt khoảng đầu hè năm 2008 những nhân vật đó đều do người việt nam nhận đc đơn đặt hàng và thiết kế nv trong fiml những đã bị ăn cắp bản quyền ( nói ra thì rất là dài Dont ko tiện kể hết ) thế tuinethayko nghĩ sao về ngành thiết kế của nước ta.
câu thứ 3 cũng là câu tiêu đề cho câu hỏi ngành tk đứng thứ mấy thì xin thưa Dont nghĩ nó dính dánh tới nghệ thuật thứ 6 ( hội hoạ ) trong 7 nghệ thuật của thế giới. còn nó đứng thứ mấy trong kiếm tiền thì chẳng đứng thứ mấy cả khi chưa biết đến tk thì Dont chỉ học va coi đó là nghề kiếm sống của mình còn khi học xong thì nó là sự đam mê nghệ thuật, đam mê những đứa con tinh thần của mình sáng tạo ra. còn bạn nghĩ sao ? có cần phải hỏi nữa ko.
học những thứ mà minh cảm thấy cần thiết, học và làm những việc mình đam mê, ko có sự đam mê thì chẳng làm đc việc gì cho trọn cả. bạn hãy tìm lấy niềm đam me trong bạn.

Hay, hay...! Câu trả lời của bác dont-youcry thật đã quá. Tui ủng hộ bác dont đó.Frown:w

dont_youcry
thiensu đã viết:
dont_youcry đã viết:

Hay, hay...! Câu trả lời của bác dont-youcry thật đã quá. Tui ủng hộ bác dont đó.Frown:w

dạ pac quá khen tại em thấy cái box đặt câu hỏi hơi vô lý nên em vào viết thế thôi mong các pac thông cảm em tuổi trẻ bồng bột ^^ thay vì những topic như thế này tại sao ko lập 1 topic khác nói lên sự đam mê chẳng hạn hay là đưa những tác phẩm của mình lên để AE cùng nhau tham khảo, những bài học xương máu,.... để AE cùng nhau tiến bộ thay vi những topic như thế này srr tuinethayko Dont ko có ý gì cả đâu mong đừng hiểu nhầm dontGrin
Anh đã đi

my_thuat_sonhai
Mình mạo muội nêu một câu hỏi : "Tuổi nhiều có ảnh hưởng đến nghề thiết kế hay không?". Mình thấy có một số bác tuổi đã ngoại U50 vẫn đeo kính ngồi PC cả ngày.

dont_youcry
oài nói chung thi ảnh hưởng vẫn có chứ mấy bác già tay châm sẽ chậm chạp, đầu óc ko linh hoạt như trẻ đc cái gì cũng thế mà nhưng tầm ảnh hưởng của nó ko nhiều nếu mấy pac mắt còn tinh tường còn với những pac mắt kém thì thật la khó đấy hihi
chúc vui
Anh đã đi

leo
my_thuat_sonhai đã viết:
Mình mạo muội nêu một câu hỏi : "Tuổi nhiều có ảnh hưởng đến nghề thiết kế hay không?". Mình thấy có một số bác tuổi đã ngoại U50 vẫn đeo kính ngồi PC cả ngày.

Khi lớn tuổi rồi thì cái gì cũng chậm và... lâu Grin. Nhưng bù lại thì kinh nghiệm dạn dày, kiên nhẫn dư dả Cool.
Hôm bữa đọc báo còn nghe nói từ 25 tuổi trở đi là não bắt đầu lão hóa rồi :j. Mà ngành ni thì chậm chạp cũng không là vấn đề gì quá to tát, có điều phải QUYẾT ĐOÁN!
[img]http://i278.photobucket.com/albums/kk108/giabao68/dunghoi.gif[/img] is not a valid Image1.

Chúng ta không bao giờ nghèo đến mức chẳng có gì để cho đi

Click vào xem thông báo chuyên mục Download Vectors, Images

scramblerbike@gmail.com

quynhvantri
"người không tiền như điên như dại ,kẻ dư tiền thì chẳng biết làm chi":ea!!!
[img][/img]

inbachkhoa
Nghề thiết kế hay thiết kế là khâu đầu tiên trong bất kể lĩnh vực nào. Nhất là đối với xu hướng máy tính đang phát triển như hiện nay. Còn gì hạnh phúc hơn khi bạn có thể nhìn trước được căn nhà mình định làm hay nhìn trước những sản phẩm mới. Đối với xây dựng thì có kiến trúc sư, với làm phim, in ấn thì có các họa sĩ và các kỹ thuật viên đồ họa, đối với máy móc, xe hơi thì có các chuyên viên thiết kế máy....nói chung, nơi nào cần vẻ đẹp, nơi đó cần thiết kế.
Ở các quốc gia phát triển người ta cho rằng người Thiết Kế là thầy còn những người đi sau chỉ là thợ. Để xứng đáng được gọi như vậy, người thết kế phải là người có kiến thức tổng quát rộng lớn của mọi lĩnh vực để có thể tổng hợp và so sánh, chọn ý tưởng, hướng ý tưởng của mình tới thực tế, tránh bị viển vông. Phải sử dụng thành thạo cây bút và các phần mềm chuyên dụng để thể hiện ý tưởng của mình. Phải khắt khe với chính mình và thành thạo lĩnh vực mình đang làm để có thể đứng ra giám sát toàn bộ quá trình thi công sản phẩm mà mình thiết kế.
Nếu bạn là người có ý tưởng bạn hãy cố trau dồi thêm các phẩm chất trên. Bạn sẽ được mọi người gọi là "nhân viên thiết kế" là có thể sống khỏe rồi. Còn tiến xa hơn nữa, nếu các sản phẩm của bạn đoạt giải thưởng hoặc được cộng đồng nào đó công nhận và bạn lại có khả năng đào tạo được lớp đàn em kế tiếp thì lúc đó mọi người sẽ trân trọng gọi bạn là Nhà Thiết Kế . Hãy cố gắng lên. Đất nước mình hiện nay đang cần những người như bạn.
Trên đây là những suy nghĩ của cá nhân tôi về nghề Thiết Kế. Anh em góp ý nhé.

natven_arts
làm nghề in mà ko biết design thì cũng dở, nhung muốn thành design chuyên nghiệp thì cũng chẳng vui đâu. Bạn tự tin là tốt, cách tốt nhất là nên thử, nếu hứng thú thì bạn tiếp tục, nếu thấy oải quá thì thôi cho lành. Có thể bạn là người hái ra tiền hay vẽ ra tiền nhưng fai thử mới biết! chúc bạn thành công!
smile

hahaha2010
nghề này núc mới làm người ta trả lương 1t5 - 2tr
ko biết 2 năm sau tăng dc nhiêu, mà bây giờ cái gì cũng mắc , làm xa mà giá xăng cao wa
nghe mấy anh đi trước nói 2 năm kinh nghiệm ít cũng dc 3 - 4 chai gì đó ko biết có đúng ko mấy anh
chứ sáng ngử dậy hết 10k ăn sáng + 10k xăng + 10k phòng trọ, rồi điện nước,cafe, thuốc , ko dám nhậu luôn
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

quocdinh72
hahaha2010 đã viết:
cafe, thuốc , ko dám nhậu luôn

Bạn bỏ 3 món trên là sống thoải mái và sống thọ Grin

minja
sao zị làm chưa tới đâu mà đã hỏi lương lĩnh bi nhiu?:~ còn hỏi đứng thứ mí?:%mỗi khâu đều có tầm quan trọng. hok bít là mún nói đến thiết kế trong in hay thiết kế ở ngành nào khác.
trong in còn phải coi thiết kế để làm j? sáng tạo ? hay coppy? nếu coppy thì học vài ngày cũng có thể làm được.nhưng các bạn nhớ cho mọi khâu trong in đều có thể sai , nhưng các khâu đi trước sai, khâu sau khó khắc phục được lắm. mà khâu thiết kế gần như là đầu tiên trong in ấn.
mỗi khâu đều quan trọng vì vậy hỏi như trên là mỗi ng có cách trả lời khác nhau.:%
0932016737

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.83 giây
Diễn đàn đã có 55,499,573 lượt truy cập