Số người dùng online
· Khách: 6

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,417
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ in offset tờ rời
· Tuyển thiết kế đồ họa làm việc Tân Phú
· TUYỂN LAO ĐỘNG NGÀNH BAO BÌ GIẤY
· Tuyển Gấp Nhân Sự
· Tìm việc làm chế bản Tại Hà Nội
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
Diễn đàn kỹ thuật in Việt Nam » Phần mềm thiết kế - chế bản » Adobe Photoshop
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Giúp đỡ về hệ màu khi in trong Photoshop
sejeong
Chào mọi người, mình đang gặp vấn đề về thiết kế để in ấn. Mình đang cần thiết kế 1 băng rôn quảng cáo để in, kích thước 3mx0,3m. Vì cần làm hiệu ứng chữ,... nên mình thiết kế bằng PS.
Mình tạo file 300cmx30cm, đpg 72, hệ màu CMYK <- cái này mình rất thắc mắc. nếu thiết kế trên RGB ban đầu rồi chuyển qua CMYK và ngay từ đầu tạo file chọn CMYK luôn thì có gì khác nhau ko ạ?

Mình thiết kế xong (ban đầu chọn CMYK) và save JPG hoặc TIFF thì ảnh nó như thế này khi nhìn trên máy tính (đây là ảnh chụp màn hình khi nhìn trên máy tính vì lúc mình up ảnh để đưa lên bài viết này thì nó ra màu khác - xem ảnh ngay bên dưới)

Đây là ảnh khi up lên trang up ảnh để đưa lên bài viết này thì nó thành như thế này:

Màu mà mình muốn in như thế này:

Như vậy là làm đúng hay sai ạ? file PSD của mình đang là CMYK vì ban đầu tạo file chọn CMYK. hoang mang quá chỉ sợ đưa file cho bên in ấn lại lỗi màu tùm lum :~
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

cuhanh
Ngay từ đầu chọn RGB khi in chuyển CMYK sẽ khác màu. Tốt nhất nên chọn CMYK ngay từ đầu nhé.
Khi bạn up ảnh lên web thì sẽ dc chuyển sang RGB vì khác màu.
Với bạn nhìn màu trên màn hình sẽ ko chính xác dc. Khi in ấn thì nên chuyển CMYK để in.

thuyduongcd
Thứ nhất, khi export ảnh ra jpg mà dùng hệ CMYK thì đa số đều bị như hình 2 vì jpg không embed profile được.
Thứ hai, tại sao nên chọn CMYK ngay từ đầu? Vì như vậy ta sẽ chủ động về màu sắc hơn. Nếu chọn RGB sau đó convert sang CMYK thì một số màu RGB không tương thích với CMYK sẽ được chuyển về màu "gần giống" nhất nên có khi vượt ngoài tầm kiểm soát.
Thứ ba, cứ chép file đó đi in, người ta sẽ test thử một vài chỗ, nếu OK mới in thật.

sejeong
Cảm ơn mọi người
Ban đầu khi tạo file mình đã chọn CMYK và thiết kế trên PS thì màu nó như hình 3 rồi, chỉ là nếu save ra JPG để nhìn ảnh thì nó thành hình 1. Vậy bây giờ nếu đưa file PSD này cho bên in ấn thì vẫn in đc bình thường phải ko?

-----------

Mình muốn hỏi thêm 1 vấn đề nữa là nếu mình thiết kế tờ rơi, tờ gấp để in ấn và muốn sử dụng Photoshop để thiết kế hoàn toàn thì mình tạo file kích thước chuẩn, đpg 300dpi và chọn CMYK là có thể thiết kế thoải mái và không lo khi in có vấn đề gì đúng không mọi người? thật sự mình không thích thiết kế các ấn phẩm tờ rơi, tờ gấp bằng AI vì nó không làm được nhiều hiệu ứng, style bằng Photoshop.
Chỉnh sửa bởi sejeong vào lúc 24-05-2016 23:11

asamio
mình ko biết các bạn thế nào, nhưng ở chỗ mình làm
làm file hệ KCMY, nhưng gửi jpg cho khách duyệt thì sẽ để RGB, vì nếu xuất jpg bằng hệ KCMY hình sẽ bị xỉn, màu ko tươi
thường thì khi khách hàng bên mình duyệt jpg thì chỉ duyệt nội dung bố cục thôi, sau khi duyệt mới in maket hệ KCMY và đó mới là maket màu chuẩn đảm bảo phải ra sản phẩm tới khách

songngu2014
Về làm maket, ban đầu b cứ chơi CMYK đem in gửi màu RGB cho khách!
Về làm poster, tờ rơi, thì cứ như CMYK, 300dpi là chuẩn in rồi, khỏi lăn tăn.
Frown
Làm trong Ai có rất nhiều cái hay, màu sắc quá đẹp, quá chuẩn. hỗ trợ nhiều vector. Còn làm trong Ps thì nhiều ảnh, nhiều hiệu ứng đẹp lung linh
Frown
Mình thường thiết kế 2 thằng song song 1 lúc.Sad

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 4.37 giây
Diễn đàn đã có 62,022,939 lượt truy cập