Số người dùng online
· Khách: 7

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,681
· Thành viên mới đăng ký: nguyenhuutoan
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển Chế Bản In
· Tuyển thợ cắt
· Cần tuyển thợ cán màng nhiệt
· Tuyển thợ bế hôp giấy
· Thiết Kế Chế Bản
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Nên đầu tư máy in offset 2 màu hay máy in nhanh kỹ thuật số
PhuocQnam
Chào Quý Anh em trong ngành in ấn.
Lời đầu tiên là cảm ơn diễn đàn đã cho tôi tham gia hoạt động trên đây.
Tôi đang phân vân không biết nên đầu tư máy gì.
1. Mức giá đầu tư giữa máy in offset 2 màu(43x65) và máy in nhanh kỹ thuật số.
2. Độ bền của hai dòng máy này như thế nào.
3. Giá thành của máy in kỹ thuật số là bao nhiêu.
4. Phụ kiện thay thế và mực in có cao quá đối với máy in kỹ thuật số.
4. Kinh phí và kỹ thuật bảo trì với máy in kỹ thuật số như thế nào.
Tôi rất mong được quý Anh em trong nghề tư vấn cho Tôi được hiểu rõ hơn về vấn đề này.
Xin chân thành cảm ơn.
P/s: Về in offset thì Tôi biết một ít (đã đứng máy in, chế bản, cắt, ...) nhưng hiện tại đang làm thiết kế.
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

firefox
PhuocQnam đã viết:
Tôi rất mong được quý Anh em trong nghề tư vấn cho Tôi được hiểu rõ hơn về vấn đề này.
Xin chân thành cảm ơn.
P/s: Về in offset thì Tôi biết một ít (đã đứng máy in, chế bản, cắt, ...) nhưng hiện tại đang làm thiết kế.

- Kỹ thuật số và offset là 2 công nghệ khác nhau, phục vụ cho 2 loại sản phẩm khác nhau, quy trình sản xuất khác nhau, con người khác nhau, giá cả cũng khác nhau nên không thể đem lên bàn cân được.

- Để xác định nên đầu tư gì thì bác phải tự cân nhắc: khách hàng mình là ai? Sản phẩm in là gì? Giá thành? Sản lượng in hàng tháng? Sau đó còn tính đến yếu tố con người: nhân công? tay nghề? Không ai đi sắm con máy kỹ thuật số cả tỉ bạc đi in biên nhận tờ rơi bán đất bán nhà phát ngoài đường được, còn máy ofset 2 màu thì chẳng thể nhận in được đơn hàng 1 hộp card giá 120k lấy liền được.
Có khi nào trên dòng đời xuôi ngược
Ta vô tình.... quên kéo phẹt-mơ-tuya?

Thuongin
In nhanh và in offset là hai phương án in có tí chút liên quan đến nhau, tuy nhiên về bản chất thì không thể đem lên chung một bàn cân được. Nếu như offset là phương pháp in mang đến chất lượng tốt nhất trong các phương pháp, thì in nhanh là hướng lựa chọn cho những đơn hàng cần có thời gian hoàn thành thấp, có dữ liệu biến đổi, cũng như chất lượng được đảm bảo.

Như anh firefox đã nói, và mình cũng đã đề cập, không thể đem hai phương pháp đó cùng so sánh được, tuy nhiên chúng ta có thể liệt kê ưu và nhược điểm của từng phương pháp để có thể cân nhắc một cách khách quan, có căn cứ. Một bài toán được xem là tối ưu, khi có thể dung hòa được nhiều yếu tố.

Sau khi đã xác định được phân khúc khách hàng của mình là gì (bình dân, vãn lai, tiềm năng), loại sản phẩm (cái này thì cả hai phương án đều có thể đáp ứng), chất lượng yêu cầu cần được đáp ứng đến cở nào (chuẩn xác, vỗ bài, tốc độ), thì chúng ta sẽ đi tiếp đến phương án đầu tư

I. Offset
Ưu điểm:
* Có khả năng sản xuất đa dạng, với khổ 43 x 65 như bạn đề cập.
* Chi phí đầu vào thấp => đầu ra thấp. Vấn đề mình muốn nói ở đây, không phải đầu vào, đầu ra cùng thấp thì giá sẽ có cạnh tranh, mà để vận hành tốt một hệ thống in offset thì yếu tố con người là điều kiện tiên quyết. Để duy trì một đội ngũ như vậy, chắc hẳn là một bài toán không dễ khi doanh thu cứ tàn tàn, nhỉ?
* Chất lượng: Mình chỉ nói ngắn gọn, sản phẩm của offset, với bản thân mình, luôn là "tay kê" để mình đem đi so sánh với các phương pháp in ấn khác.

Nhược:
* Số lượng sản phẩm phải ở mức cân đối được. Có nghĩa là phải đủ số lượng tối thiểu để cân đối với nguyên vật liệu, chi phí đầu vào. Dễ hiểu hơn, không thể in 500, 700 tờ A4 in A - B 4 màu với phương án này.
* Linh kiện, vận hành, bảo trì: Hiện tại, mình thấy các cơ sở in phải đều tự khắc phục, chứ không thể giao trọn gói. Cần phải có thợ vận hành biết bão dưỡng máy, còn không là phải có bộ phận kỹ thuật cơ khí, điện đóm để phục vụ.

Tôi yêu công việc của tôi.
Trong mọi hoàn cảnh. Từ lúc bảnh mắt, cho đến khi dùng làm đề tài để miên man trước giất ngủ.

PhuocQnam
Cảm ơn Bác Firefox và Bác Thươngin đã giúp mình hiểu thêm chút nữa.
Nhưng nhờ mấy Bác tư vấn thêm cho mình chút nhé
Nơi mình đang làm là TP nhỏ, chuyên bên Du lịch nên lượng hàng thì ko nhiều quá để đầu tư in offset, nhưng hàng thì đủ thứ loại trên đời (Brochure, tập gấp, Card, menu, bill, giỏ xách, họp, bì thư, tiêu đề...) số lượng thì tùy Doanh nghiệp (DN là Khách sạn, nhà hàng, Bả, quày lưu niệm.....) , Chất lượng thì cũng đòi hỏi, mà muốn giá thành thì thấp :~
- từ 500 tờ đến 5000 tờ với brochue,
menu thì 20-100 menu( có thể tờ hoặc cuốn)
- Bill thì 10 cuốn đến 500 cuốn( 1,2,3 liên)
- Giỏ xách cũng 500 - 3000 cái
- .......
Nên rất đắng đo suy nghỉ
Nhờ mấy Bác tư vấn hộ em vơi
P/s: Nếu in offset thì nhân lực ở đây khó như tìm kim dưới biển(vì chưa có ai làm in offset cả chủ yếu là làm dịch vụ lại ỏ Đà Nẵng)

abcxyz
firefox đã viết:
PhuocQnam đã viết:
Xin chân thành cảm ơn.

- Kỹ thuật số và offset là 2 công nghệ khác nhau, phục vụ cho 2 loại sản phẩm khác nhau, quy trình sản xuất khác nhau, con người khác nhau, giá cả cũng khác nhau nên không thể đem lên bàn cân được.

- Để xác định nên đầu tư gì thì bác phải tự cân nhắc: khách hàng mình là ai? Sản phẩm in là gì? Giá thành? Sản lượng in hàng tháng? Sau đó còn tính đến yếu tố con người: nhân công? tay nghề? Không ai đi sắm con máy kỹ thuật số cả tỉ bạc đi in biên nhận tờ rơi bán đất bán nhà phát ngoài đường được, còn máy ofset 2 màu thì chẳng thể nhận in được đơn hàng 1 hộp card giá 120k lấy liền được.

Cái ngành in chết tiệt này đầu tư làm gì, toàn lãi giả lỗ thật cấu máy ăn dần, ông nào làm cũng vay nợ, càng làm to càng nợ

james nguyen
PhuocQnam đã viết:
Cảm ơn Bác Firefox và Bác Thươngin đã giúp mình hiểu thêm chút nữa.
Nhưng nhờ mấy Bác tư vấn thêm cho mình chút nhé
Nơi mình đang làm là TP nhỏ, chuyên bên Du lịch nên lượng hàng thì ko nhiều quá để đầu tư in offset, nhưng hàng thì đủ thứ loại trên đời (Brochure, tập gấp, Card, menu, bill, giỏ xách, họp, bì thư, tiêu đề...) số lượng thì tùy Doanh nghiệp (DN là Khách sạn, nhà hàng, Bả, quày lưu niệm.....) , Chất lượng thì cũng đòi hỏi, mà muốn giá thành thì thấp :~
- từ 500 tờ đến 5000 tờ với brochue,
menu thì 20-100 menu( có thể tờ hoặc cuốn)
- Bill thì 10 cuốn đến 500 cuốn( 1,2,3 liên)
- Giỏ xách cũng 500 - 3000 cái
- .......
Nên rất đắng đo suy nghỉ
Nhờ mấy Bác tư vấn hộ em vơi
P/s: Nếu in offset thì nhân lực ở đây khó như tìm kim dưới biển(vì chưa có ai làm in offset cả chủ yếu là làm dịch vụ lại ỏ Đà Nẵng)

Bác ơi Bác còn thiếu mục II. In Kỹ Thuật Số rồi

printkid
Đầu tư máy nào cũng được cả, chủ yếu là phải cân đong đo đếm giữa 2 phương pháp in để đạt tính hiệu quả nhất. Ví dụ trước đây 1000 tờ giấy tiêu đề hoặc 1000 bao thư 12*22 thì in offset nhưng bây giờ rất ít nhà in offset nhận được những bài này, thế mới thấy in kts đã có chỗ đứng trong một số phân khúc của offset trước đây.
Theo ý tôi, bạn nên đâu tư 1 máy in kts (mức đầu tư vừa phải) chạy đơn hàng linh tinh, số lượng nhiều nên gửi gia công ở các xưởng uy tín. Sau này khi nguồn hàng dồi dào rồi đầu tư cũng chưa muộn.
Ricoh MPC6000/7500/6501 - Pro C550ex/700ex/C901 Reset chip mực
Konica C500/C6500/C6501/C7000/70hc
Tư vấn - Cung cấp máy, mực, linh kiện máy in laser, máy in nhanh Xerox, Ricoh, Konica
Email: printkid2011@yahoo.com
Tel: 0966568956

nguyenphan156
anh Firefox cho em số đt được không ạ

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.15 giây
Diễn đàn đã có 54,014,898 lượt truy cập