Số người dùng online
· Khách: 6

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
Diễn đàn kỹ thuật in Việt Nam » Phần mềm thiết kế - chế bản » Adobe Illustrator
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Kiểm tra file Illustrator trước khi xuất phim
giau_86
cac pac cho hỏi
hình lúc đầu mình place vô rồi giờ mình muốn bỏ link trực tiếp trên AI luôn thì mình làm như thế nào vậy ạ ?

Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

ntttrang16381
giau_86 đã viết:
cac pac cho hỏi
hình lúc đầu mình place vô rồi giờ mình muốn bỏ link trực tiếp trên AI luôn thì mình làm như thế nào vậy ạ ?

Bạn mở hộp thoại WINDOW\LINK và đổ pop_up của pallette này và chọn:

Nhưng bạn chú ý nếu bạn embed hình nào thì chọn hình đó và chọn embed nhé.
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 24-10-2007 21:33
CTP Prepress at X Printing House at Tan Phu Dist.

liem_
Các bạn giúp mình với:
Khi thiết kế bằng AI, hình được place vào và mình Embed image tất cả các hình. Save file lại và khi mở file trở lại (file này hình đã nhún vào hết rồi) thì các hình link bị đứt từng đoạn. Có cách nào khắc phục cho hình không bị đứt không?:~

NGUYENDUCHUY0908
Một câu hỏi có thể nói là ai cũng phải hỏi khi sử dụng chương trình AI, hehe,
Trước kia tui cũng hỏi như vậy đó, và cũng thắc mắc là hình bị xước (bị cắt làm nhiều mảnh) như vậy khi in ra có có thấy những đường xước ngang dọc như vậy không?

Thực sự là có bị , nếu cứ để như vậy. Và sẽ là một lỗi cực kỳ nguy hiểm. Ở những nơi ra film, hay ra bản. Họ sẽ giải quyết bằng những cách như sau chọn hết những phần bị cắt rồi rasterise ra thành một ảnh lớn lại như cũ. Có người thì chọn từng mảnh sau đó import vào Photoshop và save thành file tiff. Tiện đó họ có thể chọn luôn những hình ảnh nằm đè lên tấm ảnh lớn đó luôn, coi như gộp nhiều ảnh lại thành một ảnh lớn luôn.

Nguyên nhân ảnh bị cắt làm nhiều mảnh là do ảnh psd, hay tiff đó quá nặng, tức là độ phân giải quá cao. Vậy thì để tránh xảy ra việc này đó là khi những ảnh của bạn còn đang làm bên photoshop hãy chịu khó image size nhỏ lại vừa đủ xài. Tức là, thông thường bạn sẽ làm 2 việc khi kết thúc quá trình chỉnh sửa ảnh đó là:
- image size> bỏ chọn hộp kiểm resample image > và thay đổi độ phân giải thành 300 dpi, lúc đó kích thước sẽ tự động tỷ lệ theo, cho bạn kích thứơc thật khi in ở dộ phân giải 300. OK
- Tiếp tục vào Image size > chọn cả 3 hộp kiểm và xem coi kích thước thật đó có lớn quá không? Thí dụ như là 25 cm x 35 cm. Quá lớn không cần thiết cho một ảnh nhỏ dẫn chứng chẳng hạn. Hãy tưởng tượng xem kích thước gần đúng của nó khi bỏ vào bản thiết kế. Và giảm nó xuống, thí dụ như là 5 cm chiều rộng, chiều cao tự động thay đổi theo là 7 cm. OK.

Bạn hãy thử place nó vào AI xem, save as lại một lần nữa. Rõ ràng không còn bị nữa đúng không.
Phòng bệnh hơn chữa bệnh. Thế nên nếu bất khả kháng mà ảnh bạn quá lớn thì sau khi hoàn thành file thiết kế , chuyển thành eps giao cho nhà in thì hãy mở lại một lần nữa file eps đó và tự giải quyết hơn là đợi nơi ra film họ làm thay. Grin
Tel: 0905 46 37 18
Email:

ntttrang16381
Cái vụ EMBEDDED này cũng đã có nhiều người hỏi và trả lời lắm rồi trên diễn đàn.

Để tạo thuận lợi cho việc làm việc với file nhiều hình ảnh trong AI, các bạn nên place hình ảnh ở dạng link, tiện cho việc hiệu chỉnh sau này và file nhẹ lúc save lẫn mở. Nhưng chú ý save hình link cùng với file khi mang đi xuất phim. và khi save *.AI thì không chọn included link file để hình k bị nhúng để xảy ra sự cố trên

thangledesign
Hiện e nhận một bản vẽ in màu trên giấy, e phải scan, vẽ lại bằng AI và tách bản màu để đi xuất phim, nhưng vì tông màu bản vẽ mờ quá nên e ko vẽ được chính xác lắm, anh chi có cách nào giúp e được ko a?
:t

ntttrang16381
thangledesign đã viết:
Hiện e nhận một bản vẽ in màu trên giấy, e phải scan, vẽ lại bằng AI và tách bản màu để đi xuất phim, nhưng vì tông màu bản vẽ mờ quá nên e ko vẽ được chính xác lắm, anh chi có cách nào giúp e được ko a?
:t

Theo mình nghĩ bạn dùng bút chì tô đậm những nét vẽ mờ đó rồi scan lại. Hoặc bạn vào Photoshop chỉnh contrast nhiều lên để thấy đường nét rõ hơn trước khi đưa vào AI vẽ lại. Pfft

kiencangnehatay
Có bác nào biết chỉ giùm em với. Làm sao để canh chỉnh các nốt trong AI cho nó thẳng hàng được không à.
Cảm ơn các bác nhiều lắm lắm.

ntttrang16381
kiencangnehatay đã viết:
Có bác nào biết chỉ giùm em với. Làm sao để canh chỉnh các nốt trong AI cho nó thẳng hàng được không à.

Trước hết bạn chọn các nốt cần canh chỉnh rồi truy xuất lệnh Object \ Path \ Average... (Alt+Ctrl+J):

Chúc vui.
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 21-03-2008 23:57

dinhquang136
ntttrang16381 đã viết:
kiencangnehatay đã viết:

Trước hết bạn chọn các nốt cần canh chỉnh rồi truy xuất lệnh Object \ Path \ Average... (Alt+Ctrl+J):

Chúc vui.

CHÍNH XÁC Cool

baubithuongnhau
cái này hay lắm cám ơn các bác đã chỉ bảo!
Cool

nhoan130
Cảm ơn Chị Trang. Không jì quý bằng những kinh nghiệm chiến trường này. Nó thật sự hữu dụng với lính thiết kế mới tò te vào nghề. KTI MỘT NGÔI NHÀ LỚN, MỘT GIA ĐÌNH LỚNFrownFrown

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.18 giây
Diễn đàn đã có 63,925,462 lượt truy cập