Số người dùng online
· Khách: 8

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,579
· Thành viên mới đăng ký: indaihue
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển nam vận hành máy in làm việc tại Nhật Bản
· Tuyển thợ in Flexo / Letter Press
· Tuyển nhân viên thiết kế
· Tuyển dụng PREPRESS ARTIST
· tìm thiết kế
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Cho em hỏi cách sử dụng phần mềm Acrobat Distiller?
huynhtien
Chào các anh!
Em mới cài Adobe Acrobat, có luôn phần mềm Acrobat Distiller.
Em nghe nói phần mềm này dùng để kiểm tra file trước khi xuất film rất hay, nhưng em chưa biết sử dụng.
Mong các anh chỉ giúp em cách xài để kiểm tra file xuất film từ Corel và Illus.
Cảm ơn các anh nhiều.
Chúc Weekend vui vẻ.

khoalt
Ồ, Acrobat Distiller là phần mềm chuyên dùng để tạo file PDF từ file .PS (postcript). Khi Print, thay vì chọn máy in ảo đề in ra file PDF (Adobe PDF Printer), thì ta in qua một máy in ảo khác --> ra file PS. Dùng Distiller để chuyển file PS này sang file PDF.
Xem thêm ở topic này
http://www.kythua...ead_id=342
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 02-11-2006 04:58

huynhtien
Cảm ơn anh Khoalt!
Em đã đọc 2,3 lần rùi nhưng vẫn chưa hiếu vì em mới tập thiết kế còn in ấn thì mù tịt.
Có phải mình export file Corel hoặc AI thành EPS, sau đó dùng Acrobat Dítller để chuyển thành PDF không nhỉ.
Mong anh Khoalt và các anh chỉ dẫn thêm 1 cách nôm na dễ hiểu, chứ tài liệu ở link trên em càng đọc càng thấy rối!
Chúc các anh luôn vui, khỏe.
Thân chào!

nt
Nói tới nói lui, thì ta nói gộp lại zậy. Chương trình A. Distiller có chức năng tạo ra file PDF, và file PDF thì có nhiều "loại": PDF ebook - sách điễn tử - đọc trên máy tính hay in laser thôi, và PDF dành cho in ấn.

Loại PDF cho in ấn đòi hỏi phải chất lượng cao (về hình ảnh, độ phân giải, không gian màu, màu sắc,...). Như vậy, để tạo đc file như thế thì ta làm theo trình tự nhất định:

[1] tạo file .PS (postscript): file này được tao thông qua một máy in Postscrip (như Adobe ps printer), một PPD (như DS Trueflow của Screen) --> tạo đựoc file PS với độ phân giải cao (120lpi-1200dpi / 175lpi-2400dpi, ...), với những thông số kèm theo về kích thước trang, không gian màu, ...

[2] tao file PDF (Portable Document Format): tạo ra bằng chương trình Adobe Distiller (từ file PS trên hay file EPS - Drag file lên của sổ chương trình Adobe Distiller), với một JOB OPTION được xác lập dành riêng cho việc tạo file cho in ấn (job option này đã bàn rồi).

trong quá trình tạo file PDF, Adobe Distiller sẽ thông báo lỗi hay báo thành công bằng 1 file .log, ta có thễ dựa vào đây để điều chỉnh nếu file bị lỗi. Cool
Chỉnh sửa bởi nt vào lúc 16-05-2006 07:55
nt|Boomerang Co., Ltd

huynhtien
Cảm ơn nt nhiều lắm!
Vậy chỉ để kiểm tra file Corel để xuất film, em Export ra EPS rùi làm tiếp theo [2] là được phải không anh?
Chúc vui!
Chỉnh sửa bởi huynhtien vào lúc 16-05-2006 19:15

nt
hehe, kiểm tra file Corel thì kiểm tra trong Corel đi, thông thường bạn phải kiểm tra xem có đối tượng RGB nào không, bitmap có đủ độ phân giải hay không, màu đen có bị 4 màu hay ko, [có thể dùng lệnh FIND] ... font chữ có lỗi hay ko (cho embed ko - tốt nhất Curve hết là êm),... Smile

Ngoài ra, bạn cũng có thể check file sau khi PDF nó rồi bằng một số Plugin (như Adobe Preflight, E. Pitstop,...).
nt|Boomerang Co., Ltd

huynhtien
Cảm ơn các anh đã nhiệt tình chỉ giáo.
Kiểm tra file trong Corel thì em biết rùi
Em muốn tìm hiểu thêm về Dítiller.
Chúc các anh luôn gặp may mắn.
Thân!

vn611
oh, nt co phai la niem khong? anh khoe chu, la Huu Vi day Smile. Eh niem cho Vi hoi, tai sao minh khong print thang file ra PDF ma phai qua may in PS roi dung distiller de convert, no khac nhau o diem nao? Vi dang su dung freehand, Vi thuong print thang ra PDF, roi gui qua nha in, van tot, khong co truc trac gi ca.

nguyenbinhbac00
That su in truc tiep ra PDF (print to PDF) trong Quark hay Freehand thật sự ra cũng là quá trình in thành PS rùi Distiller của em sẽ tự động bật lên đẻ chuyển file PS này thành PDF nhưng nếu em muốn xuất chuẩn thì em nên chỉnh chính xác các thông số: chuẩn PDF (1.4 hay 1.5), độ phân giải xuất (2540), nhúng font thì file PDF của em mới chuẩn được.Grin
TRANPHU PRINTING COMPANY - VIETNAM

gigi
các huynh ơi cho muội hỏi một chút nếu mình không chuyển qua PDF mà chỉ cần conver chữ lại rồi ra phim (trừ Quack) có ổn không ạ? Vì ở những nhà in tư nhân họ ít khi hay chẳng bao giờ em thấy họ chuyển qua PDF đê out film cả? giai đáp giúp muội nhé.

Doremon
Xuất trực tiếp từ phần mềm cũng tốt chán, qua Rip kiểm lại ko có lỗi thì cho output. Xuất PDF chẳng qua để an tâm vì thường ở file PDF chuẩn cho in (PDF sạch) thì những gì ta thấy sẽ là những gì ta xuất ra, với lại thường khi thiết kế dùng rất nhiều nguồn vào khác nhau và font chữ tùm lum ko kiểm soát được.
Dentsu Alpha LTD 65 Le Loi 13 FLR Sai Gon Center

One Team - One Focus

Doremon
vn611 đã viết:
oh, nt co phai la niem khong? anh khoe chu, la Huu Vi day Smile. Eh niem cho Vi hoi, tai sao minh khong print thang file ra PDF ma phai qua may in PS roi dung distiller de convert, no khac nhau o diem nao? Vi dang su dung freehand, Vi thuong print thang ra PDF, roi gui qua nha in, van tot, khong co truc trac gi ca.

Theo Mon khác nhau về PPD thui, tạo PDF từ phần mềm ứng dụng cũng tốt nếu như làm đúng.

One Team - One Focus

ntttrang16381
HI thành viên kti,

"Xuất trực tiếp từ phần mềm cũng tốt chán, qua Rip kiểm lại ko có lỗi thì cho output. Xuất PDF chẳng qua để an tâm vì thường ở file PDF chuẩn cho in (PDF sạch) thì những gì ta thấy sẽ là những gì ta xuất ra, với lại thường khi thiết kế dùng rất nhiều nguồn vào khác nhau và font chữ tùm lum ko kiểm soát được."

Doremon này, mình không đồng ý với bạn là file PDF như thế nào thì xuất ra như vậy. Trước đây, lúc mới làm chế bản và chưa biết nhiều về PDF file mình cũng nghĩ như vậy, nhưng hiện tại thì theo mình là không hòn toàn đúng nữa. Chỉ khi nào bạn rip file đó trên rip mà không xảy ra lổi nào nữa thì lúc đó mới ổn. Vì file PDF khi qua rip vẫn có sai sót so với file PDF trước khi rip.
Thân

Doremon
Mình ở đây đang nói đến file "PDF sạch, PDF chuẩn cho in" chứ ko phải bất cứ file pdf nào mà khách hàng đem tới. Muốn có PDF như vậy yêu cầu bạn có Joboption chuẩn nếu dùng distiller còn dùng từ soft ứng dụng hoặc từ Enfocus instant PDF thì bạn phải am hiểu về PDF để config cho đúng, có thể tham khảo bài viết của tiền bối nonameltd tại link
http://www.kythua...#post_2766
Đối vối PDF khách hàng giao tới thì bạn phải check bằng cách Preflight bằng Pitstop server hoặc các phần mềm ứng dụng khác.
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 02-11-2006 05:00

One Team - One Focus

ntttrang16381
Doremon đã viết:
Mình ở đây đang nói đến file "PDF sạch, PDF chuẩn cho in" chứ ko phải bất cứ file pdf nào mà khách hàng đem tới. Muốn có PDF như vậy yêu cầu bạn có Joboption chuẩn nếu dùng distiller còn dùng từ soft ứng dụng hoặc từ Enfocus instant PDF thì bạn phải am hiểu về PDF để config cho đúng, có thể tham khảo bài viết của tiền bối nonameltd tại link
http://www.kythua...#post_2766
Đối vối PDF khách hàng giao tới thì bạn phải check bằng cách Preflight bằng Pitstop server hoặc các phần mềm ứng dụng khác.

Doremon này,

Thật sự mình không biết như thế nào là "PDf sạch" nữa. vì nó hơi mơ hồ lắm, vẫn hay nghe câu nói này. Vậy bạn Doremon diễn giải rõ hơn được không và preflight thì mình làm như thế nào cả. mong được học hỏi từ bạn.

Vì thông thường mình chỉ kiểm tra RGB (file Khách hàng), đen có 4 màu không và thông thường nhất là mình phải convert font chữ hết trước khi outfilm. Có một lần mình quên không convert font chữ trong file pdf và đã trả giá mấy bộ film chứ bộ.

Còn trường hợp này nữa. Khách hàng đưa file pdf từng trang chưa convert, sau đó mình dùng QUITE IMPOSING để bình thì font chữ nhảy tùm lum hà, fải convert trước mới an tâm đó.
CTP Prepress at X Printing House

k29
ủa, vậy ra trong pdf cũng curve chữ đc hả??? hic hic, đó giờ curve trong AI hoặcc Indesign ko hà nên đàn em ko biết. Có ai đó chỉ cách curve chữ trong PDF ko??
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

tuansonns
Bạn vui lòng xem link sau:
http://www.kythua...#post_1347
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 10-02-2009 15:58
Sơn Nguyễn
sonnguyenshop.com

lilo
Cho mình hỏi điều này với, mình làm trên AI CS >> EPS >> Distiller 7.0 sang PDF. Nhưng lúc mình dùng file PDF đó mở lại trên AI thì có lúc rất đạt, có thể edit trực tiếp trên file đó, nhưng có lúc thì các hình Bitmap (hình ảnh) của mình bị đứt ra làm nhiều mảnh, không biết là lỗi từ chỗ nào. Chỉ mình với, cảm ơn mọi người trước nhé.:t
Chỉnh sửa bởi lilo vào lúc 05-11-2007 23:53
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

hoabay
Các tiền bổi chỉ giúp em dùng Distiller 7.0 để chuyển file EPS sang PDF nhưng khổng hiểu sao dạo này tư dưng chuyển file sang PDF toàn bị chuyển về chế độ 3 màu thôi không như trước có ai biết nỗi này không chi em vơi
Em vẫn để chế độ chuyển của Distiller 7.0 sáng PDF là High Qualiti Print
Rất cản ơn các tiền bối mong được chỉ giúp

ntttrang16381
hoabay đã viết:
Các tiền bổi chỉ giúp em dùng Distiller 7.0 để chuyển file EPS sang PDF nhưng khổng hiểu sao dạo này tư dưng chuyển file sang PDF toàn bị chuyển về chế độ 3 màu thôi không như trước có ai biết nỗi này không chi em vơi
Em vẫn để chế độ chuyển của Distiller 7.0 sáng PDF là High Qualiti Print
Rất cản ơn các tiền bối mong được chỉ giúp

Do em chọn option STANDARD trong Distiller đó, chọn High Quality Print là ổn.
CTP Prepress at X Printing House

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.17 giây
Diễn đàn đã có 53,731,115 lượt truy cập