Số người dùng online
· Khách: 13

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,770
· Thành viên mới đăng ký: RodgerAmida
Tuyển dụng - tìm việc
· Cần tuyển Nhân viên R&D (Thiết Kế Kiêm Tạo Mẫu Sp In )
· Tuyển Chế Bản In
· TUYỂN KỸ SƯ IN ĐI NHẬT BẢN
· TUYỂN NHÂN VIÊN CHẾ BẢN CHUYÊN VỀ BAO BÌ
· Công ty Bao Bì Việt Nam tuyển thiết kế + thợ bế giấy
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
ĐÁNH THỨC KHẢ NĂNG LÃNH ĐẠO TIỀM ẨN CỦA BẠN
lqhoa
Đầu năm mới chắc hẳn ai cũng có những dự định và mục tiêu cần thực hiện cho năm mới…Và cũng có những người đang đặt ra mục tiêu cho mình hướng tới trở thành một nhà lãnh đạo hoặc làm chủ một công ty hay cơ sở do mình lập ra (chẳng hạn như cơ sở in lụa hay một nhà máy in offset…) Còn những người khác thì sao…?Mỗi cá nhân đều có phẩm chất tiềm ẩn của nhà lãnh đạo.Điểm khác nhau về khả năng lãnh đạo có thể thấy của người này và người kia phụ thuuộc vào mức độ phát triển của những phẩm chất này. Hiển nhiên cũng có những người có khả năng lãnh đạo bẩm sinh, nhưng ngay ở những người này cũng phải phát triển các khả năng lãnh đạo theo thời gian.Hãy đánh thức khả năng lãnh đạo trong chúng ta theo những lời khuyên dưới đây của Gala Gorman – một nhà tư vấn lãnh đạo đã có 25 năm kinh nghiệm…

Bạn có thể trở thành một người thành công nhất trong lĩnh vực của mình (lĩnh vực in ấn chẳng hạn), nhưng bạn vẫn phải không ngừng đối diện với hàng loạt các vấn đề và tình huống khó khăn, đòi hỏi phải tìm ra những chiến lược, sách lược mới mẻ và sáng tạo để giải quyết. Gorman đưa ra 10 bí quyết dưới đây giúp bạn thực hiện điều này…

1.HIỂU ĐƯỢC MỤC ĐÍCH CỦA MÌNH

Mỗi người đều có mục đích riêng trong cuộc sống. Con người thường dễ chấp nhận những gì mà cuộc sống mang lại cho họ thay vì chủ động tạo ra một cuộc sống như họ từng mơ ước. Nếu hiểu được mục đích của mình, bạn có thể hướng cuộc sống theo mục đích đó và biết được cần phải làm gì, làm như thế nào để đạt được mục đích đó.

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Cái đích mà ta hướng tới trong cuộc sống rất quan trọng… không có nó giống như bạn ra đường mà không biết mình đi về đâu. Bạn có mơ ước thôi thì chưa đủ…hãy biến những mơ ước đó thành những mục tiêu mà mình sẽ vươn tới và đạt được trong 1 thời gian nhất định nào đó…bạn hãy thử nghĩ xem mình muốn mình là ai, đang ở cương vị nào trong xã hội, có thể làm được những gì và trong tay đang có những cái chi trong 10, 20 thậm chí trong 40 hay 50 năm nữa… Nếu nhìn thấy được điều đó có nghĩa là bạn đã có thể đặt ra những mục tiêu cho bản thân…

2.CAM KẾT ĐẠT ĐƯỢC CÁC MỤC TIÊU

Với một tầm nhìn và một mục đích rõ ràng, bạn có thể lập ra các mục tiêu gần để đi đến mục đích đã định. Trên con đường đó chắc chắn bạn sẽ thường xuyên gặp nhiều khó khăn…những khúc quanh và bạn phải xác định lại mục tiêu và mục đích. Nếu không có một hướng đi rõ ràng bạn sẽ rất dễ bị lạc lối và phải bắt đầu lại từ vạch xuất phát…

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Việc khó nhất là phải xác định xem mình muốn gì (mục đích muốn đạt được trong tương lai), khi đã xác định được rồi thì việc đạt được nó không phải là khó… Người Phương Tây có câu nói rất hay… “muốn là được, nhưng phải là sự ham muốn từ bên trong…” Sự kiên trì và nhẫn nại là hai đức tính bạn cần luyện tập để đạt được mục đích vì không phải con đường nào cũng “rải thảm hoa hồng“ để chào đón bạn cả. Bạn có thể tìm được lối đi đến đích bằng chính con đường mà những người đi trước đã đi (những người có mà mình có mục đích họ và người ta đã đến đích trước…) Hãy học hỏi những kinh nghiệm và đừng ngần ngại khi phải đi trên con đường thành công mà người khác đã đi…hãy vận dụng đầu óc một cách sáng tạo và phải biết cách “đứng trên vai những người khổng lồ” để mở rộng tầm nhìn… có thế bạn mới có thể nhìn thấy được và tiên liệu trước được những khó khăn và thuận lợi trên con đường mình sẽ phải đi… từ đó bạn sẽ biết mình cần được trang bị thêm những “phương tiện” gì để có thể đến đích một cách nhanh nhất và an toàn nhất… Sự học hỏi là cần thiết và không ngừng nhưng phải biết vận dụng linh hoạt những cái đã học vào thực tế…

Thất bại là mẹ đẻ của thành công nhưng nó thường làm người ta dễ nản lòng… Phải tin tưởng vào con đường mình đã chọn nhưng không được mù quán…Phải biết lắng nghe và không nên tự ti, giấu dốt…Luôn học học và cầu tiến…đó là bản chất của những người lãnh đạo giỏi.Ngoài ra họ vẫn luôn tỉnh táo để biết mình đang đi đúng hướng trong những hỗn độn trước mắt. Muốn thế bạn phải đặt ra những “cột mốc” để biết rằng mình đang đi đúng đường…Tôi xin lấy ví dụ việc nung tản băng âm 50 độ cho nó bay hơi để minh chứng cho việc này… Để làm được việc đó bạn cần phải thực hiện một cách kiên trì và phải xác định những cột mốc để biết rằng mình đang làm đúng… Trước tiên bạn cần thời gian và công sức để đưa tản băng từ âm 50 đến 0 độ… Quá trình này không cho bạn thấy kết quả gì cả, nó dể làm bạn nản lòng vì tốn nhiều công sức và thời gian nhưng không thấy kết quả gì.. nó vẫn là tản băng…Vào thời điểm này thì có không ít người bỏ cuộc… Số người còn lại sẽ vẫn tiếp tục nung tản băng đó vì họ có niềm tin… và đã có kết quả…tản băng đã tan thành nước…nhưng khi nung tới 50 độ họ bắt đầu thấy niềm tin bị lung lây và mệt mõi vì tốn quá nhiều công sức và thời gian mà kết quả thu được cũng chỉ là nước…Chỉ còn những người đủ sức kiên nhẫn và có hiểu biết là vẫn còn đủ niềm tin đề tiếp tục… vì họ nhận thấy rằng nước đang nóng dần lên…và nó sẽ bay hơi…

3.KIỂM SOÁT UY TÍN

Uy tính là một trong những tài sản có giá trị nhất của bạn. Để kiểm soát có hiệu quả uy tín của mình, bạn phải hiểu được uy tín đó đu75c xây dựng trên cơ sở nào và làm thế nào để duy trì, củng cố nó một cách tốt nhất. Nhà lãnh đạo có hiệu quả thường tạo ra một mẫu hình để những người khác làm theo và điều này góp phần tạo nên uy tín của anh ta.Uy tín của bạn có thể đem lại cho bạn những thành công vô cùng to lớn nếu nó được kiểm soát và sử dụng một cách không ngoan.

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Uy tín là một loại tài sản vô hình..nó có giá trị rất lớn so với những tài sản khác vì khi bạn để mất nó rồi thì rất khó có thể tìm lại được… Chính vì vậy nhiều nhà lãnh đạo đã sẳn sàng đánh đổi cả sự nghiệp để giữ được uy tín…vi với uy tín đó họ có thể tạo nên một sự nghiệp lớn hơn… Hãy sử dụng uy tín của mình một cách thật không ngoan và không tùy tiện…

4.CỞI MỞ

Các nhà lãnh đạo biết rằng họ không thể có được tất cả những giải pháp cho tất cả các vấn đề. Phẩm chất đầu tiên của hầu hết các nhà lãnh đạo các công ty thành đạt là sự khiêm tốn. Những nhà lãnh đạo này thường rất cởi mở với những kiến nghị và đề xuất của những người xung quanh…

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Nhà lãnh đạo cũng phải biết lắng nghe và học cách biết lắng nghe…

5.KHÔNG NGỪNG HOÀN THIỆN SÁNG TẠO

Các nhà lãnh đạo phải không ngừng hoàn thiện bản thân và những vấn đề mà họ gặp phải. Họ tìm đọc những tài liệu mới nhất về lĩnh vực mà họ đang hoạt động, cung cấp nguồn thông tin dồi dào cho người khác, luôn tự học hỏi và sáng tạo để nâng cao khả năng, tầm nhìn và sự hiểu biết của bản thân…

Ý KIẾN CÁ NHÂN: “…cho có nghĩa là nhận, muốn nhận được cái gì thì hãy cho người khác cái đó…” (trích trong kinh phật).
Học ở mọi nơi, mọi người…học ở bạn, ở thầy, học ở những người xung quanh và học ở chính bản thân của mình (tư rút ra kinh nghiệm)… Mà trong đó sách là người thầy tốt nhật, nhiệt tình nhất, luôn dạy cho ta bất cứ lúc nào ta cần và không giấu ta “chiêu” nào cả…

6.GIẢI QUYẾT CÁC VẤN ĐỀ TRÊN TINH THẦN HỢP TÁC

Kinh nghiệm vận dụng sức mạnh của tập thể rất quan trọng. Khi lãnh đạo sử dụng ý tưởng của những người không nằm trong nhóm những người có ảnh hưởng đến quá trình ra quyết định quen thuộc, anh ta sẽ kích thích được sự sáng tạo. Tinh thần hợp tác có thể được áp dụng vào mọi lĩnhvực của đời sống…

7.ĐÀO TẠO CÁC NHÀ LÃNH ĐẠO

Cách tốt nhất để phát triển khả năng lãnh đạo của chính mình là dạy người khác cách làm lãnh đạo. Bạn rất dễ bị bao vây bởi một núi công việc hàng ngày và quên đi sự phát triển của bản thân mình và của cả những người mà mình lãnh đạo. Khi một người bắt đầu phát triển khả năng lãnh đạo tiềm ẩn, anh ta sẽ có một sự thay đổi trong suy nghĩ, sẽ ý thức được rằng chỉ làm cho xong việc không thôi thì chưa đủ, mà phải làm đúng và bám theo kết quả.

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Lãnh đạo không có nghĩa là làm tất cả mà là kiểm soát được tất cả…Hãy tin tưởng vào nhân viên nhưng đừng để mất kiểm soát… Tin tưởng và giám sát là hai việc hoàn toàn khác nhau và cần thiết phải đi đôi…

8.QUYẾT ĐOÁN

Khi bạn là nhà lãnh đạo, những người khác sẽ dựa vào bạn để tìm hướng đi. Bạn phải cân nhắc nhiều lựa chọn dựa trên những nguồn lực mà mình đang có nhằm có được một quyết định tốt nhất. Dĩ nhiên bạn có thể phạm những sai lầm và muộn màn nhận ra rằng nếu chọn một hướng khác thì kết quả đã tốt hơn…

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Sự quyết đoán là cần thiết nhưng bạn phải biết mình đang làm gì…muốn được như vậy bạn cần phải có đầy đủ thông tin trước khi đưa ra quyết định…quyết định người lãnh đạo đưa ra cần nhanh và chính xác nhưng không có nghĩa là vội vàng…Khi quyết định đưa ra là không đúng thì không nên đỗ lỗi cho bất kỳ ai hay bất kỳ điều gì mà hãy lắng nghe… suy nghĩ và đưa ra quyết định tiếp theo để sửa sai… Người lãnh đạo giỏi không phải là người không có quyết định sai lầm mà là người gặp ít sai lầm nhất…

9.HỌC TỪ NHỮNG SAI LẦM

Các nhà lãnh đạo phải chịu trách nhiệm trước những sai lầm do mình gây ra. Nếu gây ra sai lầm nghiêm trọng, hãy dành thời gian để nghiên cứu tìm ra nguyên nhân. Như thế bạn đã chuyển sai lầm đắt giá thành một tài sản vô hình có giá trị. Nhiều khi sự dáng tạo cũng bắt nguồn từ những sai lầm…

Ý KIẾN CÁ NHÂN: Ông bà ta có câu… “Gặp cái khó mới ló cái khôn..” quả là không sai... Grin

10.PHÁT HUY HẾT TIỀM NĂNG CỦA MÌNH

Trong mỗi cá nhân luôn tiềm ẩn những khả năng chưa được khai phá. Mỗi chúng ta có một “điểm hòa hợp” – nơi mà hai đường thẳng của “làm” và “chơi” gặp nhau. Các nhà lãnh đạo không ngừng lại ở điểm đó mà không ngừng tìm cách “thiết kế” cuộc sống sao cho thời gian họ dành cho những sở trường của mình ngày một tăng. Các nhà lãnh đạo không chấp nhận hững điều thấp hơn “cái tốt nhất” của bản thân và của người khác.

Theo BussinessKnowhow

Chúc các bạn sớm đánh thức được tiềm năng lãnh đạo của mình và trở thành những nhà lãnh đạo giỏi không những trong lĩnh vực in ấn mà còn ở nhiều lĩnh vực khác…
AIMS Corporation - Lãng phí thời gian là lãng phí tất cả những gì mình đang có...và sẽ có!

tuan99kti
Thanks Hòa! đấy là món quà đầu xuân đầy ý nghĩa cho mọi người đấy!

và mình cũng tâm đắc nhất câu của AIMS:

" Lãng phí thời gian là lãng phí tất cả những gì mình đang có...và sẽ có!"

hỏng biết mình xin bản quyền sử dụng câu này đc hôngGrin
Chỉnh sửa bởi tuan99kti vào lúc 08-02-2006 21:19
-------------------------------------------------------------
| Ngày hôm nay là của những ngày hôm qua |
-------------------------------------------------------------

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.10 giây
Diễn đàn đã có 54,249,860 lượt truy cập