Số người dùng online
· Khách: 4

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,754
· Thành viên mới đăng ký: thaotrieuan
Tuyển dụng - tìm việc
· TUYỂN KỸ SƯ IN ĐI NHẬT BẢN
· TUYỂN NHÂN VIÊN CHẾ BẢN CHUYÊN VỀ BAO BÌ
· Công ty Bao Bì Việt Nam tuyển thiết kế + thợ bế giấy
· Tuyển 02 Chế Bản CTP
· tuyển 2 thiết kế chế bản
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
hỏi về cách tính tỉ lệ các con trong bài in
ktidung
thỉnh giáo các đại ca trong diễn đàn
em đang làm một đơn hàng gồm 10 mã: KT 50 x 105 mm
mã 1 số lượng 1000
mã 2 số lượng 2700
mã 3 số lượng 3300
mã 4 số lượng 2400
mã 5 số lượng 4800
mã 6 số lượng 1100
mã 7 số lượng 3300
mã 8 số lượng 4200
mã 9 số lượng 3700
mã 10 số lượng 2300
đang đau đầu vì tính giấy và tính tỷ lệ mỗi con trên bài in (10 loại chạy cùng bài in)WinkWink, mong được sự giúp đỡ của diễn đàn:t:t

nguyendo
bạn gởi 1 số mẫu thiết kế lên xem nó khác nhau như thế nào mọi người mới giúp dc chứGrin

ktidung
mẫu mình chưa nhận được chỉ tính giấy để báo giá cho khách trước đã, nhưng 10 loại thiết kế thì giống nhau chỉ khác mã barcode, nói chung là làm sao sắp 10 loại lên 1 bài in với tỉ lệ hợp lý để số lượng in là ít nhất nhưng vẫn đủ số lượng cho mỗi loại và không có loại nào dư quá nhiều

bibi81
Chia theo tỉ lệ, lấy thằng 1000 làm chuẩn, sau đó bạn chia từng loại ra cho 1000, ví dụ loại 5000 chia ra được 5 con, cộng tổng số con xem được bao nhiêu. Tiếp theo bình tổng số con mà bạn chia ra được xem vào được khổ in nào cho phù hợp, xuất phim, cắt giấy là bem thôi Grin
Đừng tự hào vì mình NGHÈO mà học GIỎI....
.......Hãy tự hỏi tại sao mình GIỎI mà vẫn NGHÈO.......
..............Đừng tự ti vì mình GIÀU mà học DỐT....................
....................Hãy tự tin mình DỐT mà vẫn GIÀU ........................

ktidung
pác bibi81 cho hỏi thêm
lấy loại có số lượng thấp nhất làm chuẩn ah? nếu cộng tổng số các con nó không vào được khổ giấy nào thì tính sao
có phương pháp nào để tính tối ưu nhất không hay chỉ tính mò:~:~

bibi81
thường có các loại khổ sẵn để bạn chọn, ví dụ 39x54, 43x65... Trước tiên bạn bình thử xem trên khổ đó được bao nhiêu con, ví dụ tổng số các con con trên bài in của bạn là 20, trên khổ 43x65 được 40, vậy chỉ cần khoảng 650 - 700 tờ in là ok. Còn bạn nhân chia mà vẫn không đúng theo tỉ lệ bạn muốn thì phải chủ động làm thôi, có thể là bớt số con của thằng nhiều nhất đi sao cho vừa trên cái khổ giấy mà bạn định in, cắt thêm giấy sao cho số lượng nào của bạn cũng đủ là ok rồi Smile
Đừng tự hào vì mình NGHÈO mà học GIỎI....
.......Hãy tự hỏi tại sao mình GIỎI mà vẫn NGHÈO.......
..............Đừng tự ti vì mình GIÀU mà học DỐT....................
....................Hãy tự tin mình DỐT mà vẫn GIÀU ........................

nguyendo
theo mình lấy số lượng 4800 cao nhất làm chuẩn ( cho 5000 luôn ) 5000x10 loại = 50.000 con x đơn giá rồi chia đều ra SL đơn DH là 28800 con--> giá ( 21200 con còn lại bỏ túi lần sau giao tiếp, lời rồi nhé...... hi hi), chứ lấy 1000 làm chuẩn thì 9 con còn lại sẽ thiếu, bác lấy gì giao hàng cho khách, nếu bác in giấy C180 in 1 mặt thì mình chỉ chỗ ghép bài cho bạn

Registered
Nói chung tính cái này là điên đầu. Có thêm 1 cách cho bạn là để trống phần 3code ở 1 số con (ngoài Bắc gọi là bát), rồi in kẽm riêng cho nó.

nth0105
cái này công ty mình găp hoài, tất cả các màu khác in chung, tính toán số sượng sản phẩm + bù hao, cứ chạy thoải mái, chỉ thay 1 kẽm có mã vạch. tính đủ số lượng 1 loại thì thay bản kẽm mã vạch khác.
công việc của bạn là chỉ tính khổ giấy cho sao cho số con trên tờ in chia hết cho 10 hay 100 là được. đơn hàng của bạn tương đối dễ tính mà.
chúc thành công

Góc dành cho thành viên KTI

thanhthan1961
ktidung đã viết:
thỉnh giáo các đại ca trong diễn đàn
em đang làm một đơn hàng gồm 10 mã: KT 50 x 105 mm
mã 1 số lượng 1000
mã 2 số lượng 2700
mã 3 số lượng 3300
mã 4 số lượng 2400
mã 5 số lượng 4800
mã 6 số lượng 1100
mã 7 số lượng 3300
mã 8 số lượng 4200
mã 9 số lượng 3700
mã 10 số lượng 2300
đang đau đầu vì tính giấy và tính tỷ lệ mỗi con trên bài in (10 loại chạy cùng bài in)WinkWink, mong được sự giúp đỡ của diễn đàn:t:t

Để có được đáp án chính xác, bạn vui lòng cho biết thêm thông tin sau:
* Sản phẩm bạn đang cần tính có tràn màu hay không (tức là sẽ cắt 2 dao hay cắt 1 dao)
* Bài in mấy màu (càng chi tiết càng tốt, chẳng hạn 4 màu 2 mặt, hay 4 màu mặt trước & 1-2 màu mặt sau
* Các sản phẩm có nội dung khác nhau hoàn toàn không? hay có mặt khác nhau còn mặt kia giống nhau?
* Sản phẩm được in trên giấy gì (để có thể cho ra khổ in thích hợp với các khổ giấy thông dụng)
Mình sẽ gửi bạn đáp án cho bài này 1 cách chính xác và tối ưu.
Khi đã có đầy đủ thông tin mà bạn cung cấp thì mình mới gửi cho bạn kết quả tính toán và kèm theo cách tính để có thể tính toán trong những trừơng hợp khác - bảo đảm tối ưu!!!

ltn145
Lấy 1000 làm chuẩn vả các số lượng lẻ sẽ làm tròn số theo ngàn. Như vậy tổng số lượng sẽ là 34.000. Bạn làm thế nào bình bài đủ 34 con trên bài in là được, như vậy ta in 1000 tờ+bù hao là ok. Hiểu ?

ltn145
Cụ thể là bài này in trên khổ 39.5 x 54.5, in 1000 tở (+ bù hao tùy các công đoạn gia công sau này) dư 1 con màu trắng trống muốn bỏ thêm con nào cũng được (chẳng hạn 4800 thành 6 con) ok ?

ltn145
Minh họa

ktidung
thanhthan1961 đã viết:
...

cám ơn các pác đã đóng góp ý kiến, để pác thanhthan1961 rõ hơn em xin thêm vài chi tiết
tràn màu: 54 x 109
bài in 2m pha, giống nhau chỉ khác barcode (1m)+mặt sau 1m nội dung giống nhau
In trên giấy Ivory 230 gms, cán mờ một mặt
không biết đã đầy đủ thông tin pác cần chưa?

minja
Bạn thử tính cách này: khổ giấy : 54 X 109cm = 5886cm2.
Khổ tp: 5X 10.5cm = 52.5cm2.
Tối ưu : 5886 : 52.5 = 112.1 con.
chiều rộng giấy : 54.
chiều dài giấy : 109.
chiều rộng tp : 5.
chiều dài tp : 10.5.
Nếu : 54 : 5 = 10.8 => 10 con. dư 4cm.
109 : 10.5 = 10.3 => 10 con. dư 4cm.
Nếu : 54 : 10.5 = 5.1 => 5con. dư 4cm.
109 : 5 = 21.8 => 21 con. dư 4cm.
Đương nhiên bạn chọn bình ra 105 con/ tờ.
Tổng số con bạn cần: loại 1+ 2+3+...+loại 10 = 28800con.
Số tờ tối thiểu: 28800 : 105 = 274.2 tờ.
Tôi đã tính sẵn, bạn tham khảo nha.
loại 1 bình 4 con/tờ.
loại 2-------10---
loại 3-------12---
loại 4--------9----
loại 5--------17---
loại 6--------4---
loại 7--------12---
loại 8--------16---
loại 9--------13---
loại 10-------8---
Mỗi loại in 288 tờ chưa có bù hao.
Không biết như vậy tối ưu chưa nữa.:~:~
Chỉnh sửa bởi minja vào lúc 24-10-2009 18:31

thanhthan1961
giải pháp cận tối ưu
Chỉnh sửa bởi thanhthan1961 vào lúc 24-10-2009 19:21

thanhthan1961
Phương pháp bình bài cho nhiều sản phẩm trong cùng 1 bài in:
A - CÁC SẢN PHẨM CÓ CÙNG 1 KÍCH THƯỚC
B - CÁC SẢN PHẨM KHÁC KÍCH THƯỚC

(Do hạn chế về thời gian nên mình tạm trình bày mục A trước, mục B hẹn lại)

A - CÁC SẢN PHẨM CÓ CÙNG 1 KÍCH THƯỚC
* Điều kiện 1: Khổ in phải có số con bài bình lớn hơn số loại sản phẩm cần ghép
* Điều kiện 2: Cần xác định các sản phẩm in ghép là in 1 mặt hay 2 mặt.
Nếu in 1 mặt thì loại sản phẩm có số lượng nhỏ nhất được phép bình tối thiểu 1 con (tạm gọi modun = 1)
Nếu in 2 mặt thì phải xác định đó là in A-B hay in trở, in A-B có modul = 1, in trở có modun = 2
* Điều kiện 3: Cần xác định in trên loại giấy gì để có được chuẩn khổ giấy thông dụng trên thị trường (trừ trường hợp có thể cắt cuộn!?). Xác định loại giấy còn quyết định phương pháp in (chẳng hạn in 2 mặt trên giấy Ivory - Duplex thì phải in (A-B)
* Điều kiện 4: Phải xác định mục đích cuối cùng của việc in ghép là "giá thành thấp nhất" - "số dư sản phẩm ít nhất" - "số lượng tờ in và khổ in tiện lợi nhất" để quyết định chọn các phương án ghép
* Điều kiện 5: Phải cân nhắc chi phí và các tiêu chí khác để chọn việc ghép toàn bộ sản phẩm vô trong 1 bài in hay nhiều bài in khác nhau
- Bước 1: Chọn khổ in tối thiểu có thể in được trên máy in dự kiến và đảm bảo khổ in có thể chứa được nhiều hơn số loại SP. Chọn sẵn các khổ in lớn hơn liền kề và thích hợp với khổ giấy lớn (ví dụ 32*43 - 43*65 - 65*86 - 33*46 - 39*54 - 54*79)
- Bước 2: Tìm số con bài bình cho khổ giấy tối thiểu
- Bước 3: Tìm tổng số lượng SP từ danh sách liệt kê
- Bước 4: Tìm số con bình tương ứng với từng loại = số con bài bình/ tổng số lượng* số lượng từng loại
- Bước 5: Làm tròn số bình của từng loại (sao cho tổng tròn số buộc phải = số con bài bình đã cho trước)
- Bước 6: Tìm số lượng tờ in của từng loại = số lượng SP/ số con
- Bước 7: Chọn số tờ in lớn nhất trong các số tờ in đã tìm (max (...))
- Bước 8: Tìm số SP thực tế = Số tờ in Max/ số bình từng loại
- Bước 9: Tìm tổng số SP dư
- Bước 10: Điều chỉnh bài bình để cho ra giải pháp tối ưu

Lặp lại các bước cho khổ giấy lớn hơn
So sánh

Lưu ý cho bải in trở:
Chọn khổ in có số con bài bình là bội số của số loại sản phẩm
Khi làm tròn số bình của từng loại, modun = 2

Nhắc bạn:
Mình trình bày dài dòng quá, càng đọc càng rối trong khi công việc thì đơn giản, thôi thì mở file [baibinh.rar] làm thử nhé
Chỉnh sửa bởi thanhthan1961 vào lúc 26-10-2009 01:57

minja
file bài bình đã rút ngắn các công đoạn đỡ phải tính tay, tuy nhiên công đoạn cuối cũng phải điều chỉnh tay (bài bình điều chỉnh) nếu cột này gài được công thức thì file này đạt hoàn hảo tuyệt đối.
Cách tính bài bình không phức tạp.
1- Từ khổ giấy, khổ thành phẩm ta tính được số con trên 1 tờ in tối ưu.
2- Số in tối ưu = tổng số con : số con trên một tờ.
3- Tỷ lệ từng mã trên bài bình = Số lượng từng mã : số tờ in tối ưu.
4- Làm tròn số sao cho tổng tỷ lệ các con = số con trên 1 tờ.
5- Điều chỉnh tỷ lệ tăng, giảm để đạt tối ưu.
File đã làm được đến bước 4, bước 5 vẫn phải điều chỉnh theo cảm tính, điều chỉnh sao cho khi tăng hay giảm của tỷ lệ mã mà số lượng tờ in tăng ít nhất. điều này bạn nào giỏi về vi tính chắc làm được.
Mong rằng có ai giúp để file baibinh hoàn thiện hơn.

minja
@thanhthan: đến giờ vẫn chưa nhận được bài của bạn??? xin chân thành tặng bạn 1 điểm vì đã có công tính toán và phổ biến phương pháp tính bài bình tỷ lệ các con in trên 1 tờ in. Mong rằng bạn sẽ có nhiều đóng góp hơn nữa.:t

thanhthan1961
Các bạn thông cảm, máy mình bị lỗi gì đó không nén file để gửi lên KTI được, lần trước mình gửi được là từ máy tính ở Cty, mình đã gửi email cho bạn minja - nhờ xem lại giùm nhé !

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.33 giây
Diễn đàn đã có 54,225,071 lượt truy cập