Số người dùng online
· Khách: 7

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Bàn về công nghệ sản xuất bao thư
inkhanhtoan
Nghe các pác bàn về thiết kế , in ấn rồi thành phẩm dữ wá mà có một lĩnh vực mới là công nghệ sản xuất bao thư ko thấy pác nào đề cập tới. thật là thiếu sót
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 04-07-2007 23:22

firefox
Bao thư theo mình cũng chỉ là một ấn phẩm bình thường, ở khâu thành phẩm chỉ đặc biệt là có cấn bế và gấp dán thủ công. Một số bao thư có thiết kế ô cửa sổ thì phải bồi thêm một lớp màng nhựa trong, nếu số lượng ít thì dán bằng tay, nhiều thì dán bằng máy. Vật liệu thường dùng là giấy ford định lượng từ 80-150gsm, giấy couche, hoặc một số loại giấy đặc biệt như giấy màu, giấy kraf. Hết! Grin
Có khi nào trên dòng đời xuôi ngược
Ta vô tình.... quên kéo phẹt-mơ-tuya?

dolphin
Nói chung, cái vấn đề này cũng đơn giản chỉ là một khâu gia công nho nhỏ nên chẳng có gì để bàn hết đó thôi :^
học, học nữa,...mệt, nghỉ T_T

clover
Vậy vấn đề phức tạp là gì vậy bạn? Wink

Bạn có thể cho mình biết đôi chút về vấn đề dơn giản mà bạn nói ở trên không?

Thực tế, khi mình cầm một bì thư trên tay, mình cũng chưa hình dung được hết quy trình làm bì thư ra sao: thiết bị cấn bế, keo dán, thiết bị đục lỗ,...Làm với số lượng nhỏ, bạn có thể dử dụng phương pháp thủ công, nhưng với số lượng lớn thì sao?

:t
Chỉnh sửa bởi clover vào lúc 05-07-2007 17:46

catbui
clover đã viết:
Thực tế, khi mình cầm một bì thư trên tay, mình cũng chưa hình dung được hết quy trình làm bì thư ra sao: thiết bị cấn bế, keo dán, thiết bị đục lỗ,...Làm với số lượng nhỏ, bạn có thể dử dụng phương pháp thủ công, nhưng với số lượng lớn thì sao?
:t

Theo tôi, nhỏ hay lớn gì cũng gần như nhau, ví dụ, nếu bạn vào làm bao thư, chưa có bất kỳ "cái gì" hết :
1. Thiết kế :Đầu tiên phải thiết kế (trên máy tính) hoặc vẽ tay = thước và compa ...ra hình dạng của một chiếc bao thư (bành ra hết).Tính toán sao cho có lợi giữa kích thước bao thư, khổ giấy, khuôn bế...Một tờ giấy lớn làm ra được bao nhiêu cái bao thư...
2 . Cắt, bế : Lấy dao cắt giấy, cắt hình bao thư và cấn lằn = tay (nếu làm dưới 50 cái).Còn làm cả ngàn cái thì Đặt khuôn bế, sau đó để giấy lên máy rồi ... bế.
3 . In : bao thư ngoài chợ thường kéo lụa (xanh + đỏ), còn tùy mỗi công ty, đơn vị thích kéo màu nào thì ...kéo.Để bao thư đã bế lên bàn, 1 người ... kéo một người ... rút.Ra màu nào thì trong lúc thiết kế đã làm rồi (thiết kế ==> xuất film ==> chụp bản...). Cũng có những bao thư in offset cho ...sang, số lượng lớn, in khá đẹp.
4 . Thành Phẩm : dán những mép gấp của bao thư lại bằng keo, hoặc chạy băng keo 2 mặt, thế là xong.
Bao Bì NGUYỄN HÒA
* Danh thiếp : Lụa + Offset + in tên lên card đã in sẵn ...
* Bao thư, decal, phiếu, nhãn, vé, tờ rơi quảng cáo ...
* túi xách giấy, túi Shop thời trang, túi Nylon, hộp giấy, bao bì giấy các loại . . .
ĐC: 870 Đoàn Văn Bơ - P.16 - Q.4 - TPHCM
ĐT: (08) 66802132 – 0909 189 456 (Hòa)
Email: baobinguyenhoa@yahoo.com

Tình Cha ấm áp như vầng thái dương.

hanoitiger04
Phong bì làm số lượng ít thì mới bế dán thủ công như thế. Với số lượng lớn có máy chuyên dụng cho làm phong bì. Nguyên lý chạy cũng khá đơn giản, chỉ cần đặt đúng chiều tay kê là nó cứ thế chạy. Tự động bế theo khuôn, phết keo chờ, keo dán rồi gấp dán luôn. Hiện nay tôi mới chỉ nhìn thấy loại dùng làm phong bì khổ 12 x 22 và 17 x 23 (có thể có loại to hơn nhưng tôi chưa biết, hiiii). Ngoài loại máy làm phong bì tôi còn có cả loại máy cho thư vào phong bì tự động nữa. Nhứng công ty lớn cần gửi số lượng hóa đơn đến khách hàng nhiều như hóa đơn điện thoại chẳng hạn, số lượng nhiều, lại phải xong trong thời gian ngắn nếu làm thủ công thì không kiếm đâu ra đủ người đâu.

clover
Công nghệ & nguyên lí chế tạo phong bì tự động tốc độ cao W+D:

Tại VIệt Nam hiện nay có 2 hệ thống chế tạo phong bì như thế này - Hà Nội: 01, Tp HCM:01 và sắp tới Cần Thơ: 01. Tốc độ: 300 - 800 phong bì/ phút hay cao hơn thế nữa. Những hệ thống này hiện đang phục vụ chủ yếu là cho các khách hàng của VNPT và một số Ngân Hàng, Bảo Hiểm,..

Đặc điểm:
- Chủng loại phong bì có 2 loại: Loại có cửa sổ "ô kiếng" và loại không có "ô kiếng".
- Kích thước phong bì: DL, C5, B4, C6...
- Nắp phong bì có phết hồ dán, chỉ cần thấm nước là dán hay là tháo lớp giấy mỏng là có thể dán trực tiếp vào.
- Công nghệ in (mặt trong và mặt ngoài phong bì): Flexo 2 màu hoặc là Offset 2 hoặc 4 màu.

Nguyên lý làm việc:
Giấy được lấy từ giấy cuộn cắt ra hay giấy khổ lớn A0 được đưa vào một hệ thống cắt phôi phong bì bằng thủy lực. Độ dày giấy 1 lượt cắt phôi khoảng 10 - 15 cm. Kích thước phôi phong bì là do kích thước dao cắt quyết định. Phôi này sau đó được đưa vào đầu vào của hệ thống chê tạo phong bì.

Tiến trình chế tạo phong bì tự động:
1. Đăt phôi vào
2. In mặt ngoài phong bì - Flexo
3. In mặt trong phong bì - Flexo
4. Gấp 2 bên của phong bì - chiều dọc
5. Gấp 2 bên phong bì - chiều ngang.
6. Cắt cửa sổ phong bì ( option)
7. Dán giấy kiếng vào vùng cửa số phong bì
8. Phết hồ dán vào 2 bên phong bì và dán gấp lại
9. Phết hồ dán vào nắp phong bì và sấy khô
10. Phong bì thành phẩm được hoàn tất.

Riêng khâu in mặt ngoài phong bì có thể in bằng 1 máy in offset 2 màu hay 4 màu tùy chọn. Kích cở phong bì hay bao bì của những hệ thống này là loại C4 (cở lớn hơn tờ giấy A4) và Minimum là loại có thể chứa 1 danh thiếp nhỏ.

Trong các Nhà sách QTH vẫn thấy có một số loại phong bì (không có cửa sổ ô kiếng) vẫn bày bán rất nhiều. Nếu bạn nào chuyên về lĩnh vực này xin post cho pà con học hỏi thêm

:t QTH

thu98kti
mình có ý kiến 1 chút , mình muốn có một bao thư để đựng chứng từ, mình không muốn nó bị ướt khi có sự cố , vậy mình có thể làm gì bên trong nó để chứng từ của mình không bị ướt ? Làm ơn giúp đỡ, để được một đơn hàng lớn, và đó cũng là điều mà mọi người muốn biết. thanks ! bạn nào giúp đỡ.

Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

dinhnhan01
Cách khắc phục:

Cách 1: Mua bao nylon bỏ tài liệu vào rồi ép miệng túi lại rồi mới bỏ vào phong bì, như thế đảm bảo tài liệu không ướt.

Cách 2: Dùng vật liệu làm phong bì là giấy kraf khi gặp sự cố nhỏ thì không vấn đề, khi gặp sự cố lớn hạn chế được hậu quả.

superman
nếu muốn phong bì không bị ướt, mình nghĩ chỉ có thể ép kim một lớp bên mặt trong của bao thư thì được. vì mình lớp ép kim đó sẽ không thắm được nước. những khu vực tay dán thì mình không ép chừa ra đê dán. đó là suy nghỉ thôi không biết có được không? nhưng chắc hơi tốn kém nhĩCool
không có gì là không có thể!

vhntzm
Nếu muốn bao thư không bị ướt và chịu chi thì mua loại giấy PVC nhựa không thấm nước mà in.Đảm bảo 100% không thấm nước nhưng giá thành hơi cao.

thu98kti
mình cảm ơn ý kiến của các bạn, nhưng mình muốn khám phá bao bì giấy, nhưng lại có hiệu quả như mong muốn, loại giấy PVC nhựa của bạn có thể in bằng máy in offet được không ? rồi lại phải dán thành bao thư, ? tiền mất nhiều mà không dán lại thành bao thư được thì toi mạng luôn.
thanks!
có cách khác không?

superman
Àh, hay mình nghĩ ra cách này, nếu vậy bạn đi thổi uv định hình mặt trong thôi, chắc cũng hạn chế được phần nào. nếu có ướt thì chỉ ướt mặt ngoài thôi.:f
không có gì là không có thể!

anhajsc
Giờ em mới biết công nghệ In Phong bì! Không phức tạp như mình nghĩ!

UglyMonkey_98kti
Mình cũng đang gặp khó khăn trong khi làm bì thư đây, thực ra khi bắt tay vào mới thấy hết những khó khăn.
Yêu cầu sản phẩm của mình: đựng 100 tờ A4, giữ được thời gian 20 năm, không thấm nước, và có thể viết được ở mặt ngoài.
Bạn nào có bí kíp gì chỉ mình với nhé,
Cảm ơn nhiều.Wink

UglyMonkey_98kti
Và yêu cầu phải đẹp, chứ không bỏ vào bao li lông chống ướt đâu nhé.
thanks

Lieu Quoc Binh
@uglymonkey98!

Mặt trong của bao thư được tráng một lớp màng PP/PE mỏng, khoảng vài "dem".
Các bao thư của dịch vụ chuyển phát nhanh như EMS vẫn làm như vậy.

Thân chào,
Liêu Quốc Bình
UV LAMP & UV INK
Total Solution for UV Technology!
H/P: 098.333.1702, Email: sales@uvtech.vn
www.uvtech.vn

UglyMonkey_98kti
Cảm ơn bạn Quốc Bình nhé,
Bạn có thể giới thiệu cho mình một số chỗ có thể gia công sp đó không?
UM

zuihi
Các bác cho em hỏi chổ nào bán giấy kiếng ạ? Có bác nào biết chỉ dùm em với được ko a?:t

Lieu Quoc Binh
@uglymonkey!

mình k biết ở VN có ai làm k nữa, nếu ai lam được thì cho mọi người biết nhé.
còn bao thư EMS, có tráng phủ lớp PP bên trong thì làm ở HQ, chỉ là mẫu để mình tham khảo thôi à :+
Liêu Quốc Bình
UV LAMP & UV INK
Total Solution for UV Technology!
H/P: 098.333.1702, Email: sales@uvtech.vn
www.uvtech.vn

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.12 giây
Diễn đàn đã có 78,158,321 lượt truy cập