Số người dùng online
· Khách: 7

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 53,440
· Thành viên mới đăng ký: hqhoa
Tuyển dụng - tìm việc
· TUYỂN NHÂN SỰ 2019
· Tuyển dụng sales vật tư ,hoá chất ngành in,chăm sóc xe ôtô
· Tuyển Ca thợ máy in 72x102
· Tuyển ca máy in 4 màu khổ 72x102
· Production Supervisor
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Tạo file Postscript từ phần mềm (Illutrator, Corel...)
ntttrang16381
Bạn đã thử cài lại win chưa? Nếu như thông thường thì các máy in giả lập có sẵn trong máy và nếu là máy in postscript thì sẽ có lệnh PRINT TO FILE mà bạn. Kiểm tra lại lần nữa nhé.
CTP Prepress at X Printing House

SaiGon
Những máy trong công ty đều không có lệnh này. Tất cả đều có nối mạng và máy mình mới vừa cài lại Win. Đau đầu quá!

Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

NGUYENUOL
cho mình hỏi mình đang xài AI 10. thì khi mình tạo ra file PS thì mình làm cách nào đây. xin anh chị chỉ giáo thêm.
chúc anh chị dôi dao sức khỏe.

ntttrang16381
Dù là phiên bản nào thì cách tạo PS cũng giống nhau thôi bạn à, chỉ khác về giao diện tí thôi. Đôi lúc câu lệnh có khác chút nhưng cùng nội dung mà. (Vì mình không dùng AI 10 nữa nên không thể hướng dẫn cụ thể cho bạn được)

Thân
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 25-03-2008 22:36

NGUYENUOL
ngưng khi em bấm lệnh Ctrl+P thì chỉ xuất hiện hộp thoại Print nhưng không có phần tuy chọn General, Output... ko co phân đó thì sao đây chị? mong chị giúp em với. thanks

vupham
hi Trang,

cho mình hỏi nếu mình sử dụng cách này cho in lụa và chất liệu in là trên vải(cũng in CMYK) thì mình nên chọn tram và thông số như thế nào là phù hợp? Mong được sự giúp đỡ.

thanks.
Bao năm rồi vắng người tri kỷ
Đàn lạnh lùng treo hề cô đơn
Người quá vô tình đâu có biết
Âm thầm ta đợi mấy mùa trăng...

nangsaigon
Cho mình hỏi xiu'.... Minh` đã cài máy in PS ok... Ctrl-P để xuất file PS trong AI... mọi cái đều hiểu. Chỉ duy nhất ở phần general---> Sao file mình hiện ra ko đủ trong trang giấy ---->Mình đã chọn Artwork Bounding Box và chọn đúng tất cả các bước... ---> Nếu zậy thì file xuất ra sẽ mất những phần hok thấy được. Chỉ mình cách khắc phục zới.

- Với lại nếu trong file co' mấy hinh` ảnh clipping Mask nằm ra ngoài khổ thành phẩm.... thì khi xuất ra phần đó sẽ trắng... Co' cách nào khắc phục hok.

-Mà với lại... nếu thế minh` save as thành file EPS từ AI..... Xong dùng Acrobat Distiller để chuyển thành file PDF sẽ vẫn ổn chứ...

Hihi. hết oi... Giúp mình trả lời nha. Thanks nhìu lắm!

su30
1- Những gì nằm ngoài Artboard sẽ không in ra được
2- Hok biết
3- Ổn, nếu chọn đúng Job options (PDF Settings), thông thường là PDF/X1a

NGUYENDUCHUY0908
nangsaigon đã viết:
Cho mình hỏi xiu'.... Minh` đã cài máy in PS ok... Ctrl-P để xuất file PS trong AI... mọi cái đều hiểu. Chỉ duy nhất ở phần general---> Sao file mình hiện ra ko đủ trong trang giấy ---->Mình đã chọn Artwork Bounding Box và chọn đúng tất cả các bước... ---> Nếu zậy thì file xuất ra sẽ mất những phần hok thấy được. Chỉ mình cách khắc phục zới.

- Với lại nếu trong file co' mấy hinh` ảnh clipping Mask nằm ra ngoài khổ thành phẩm.... thì khi xuất ra phần đó sẽ trắng... Co' cách nào khắc phục hok.

-Mà với lại... nếu thế minh` save as thành file EPS từ AI..... Xong dùng Acrobat Distiller để chuyển thành file PDF sẽ vẫn ổn chứ...

Không nhất thiết trong Artboard mới in ra được đâu bạn ạ. Trong AI có chức năng lợi hại đó là crop Area đó các bạn. Nếu muốn phần nào được in ra chỉ việc tạo Crop Area cho nó. Và trong hộp thoại Print, từ phần Set up bạn thiết lập vùng in là Crop Area.

Việc xuất ps cũng dễ dàng tương tự như vậy. Chỉ thêm một việc là từ phần chọn trang giấy (Media) bạn thiết lập là Custom như hình bên dưới nè:

Mình chỉ bạn một vài mẹo in trong AI nha:
Thí dụ in trang A3 bằng máy in văn phòng. Thông thường bạn kéo đối tượng vào trang giấy, rồi in trang bên trái trước, sau đó từ hộp thoại in lại dùng bàn tay kéo để in trang bên phải. Mất thời giờ quá phải không?
Từ nay chỉ việc vẽ một hình chữ nhật xung quang trang A3 đó (dùng Smart Guide sẽ dễ dàng để vẽ HCN nằm vừa với đối tượng ha) sau đó tạo một Crop Area. Từ hộp thoại Print trong phần Setup chọn phần in là Crop Area. Để ý 4 điểm neo (placement), bạn neo nó sang bên trái như hình dưới nè:

Tiếp theo nếu muốn in trang bên phải chỉ việc chọn điểm neo sang bên phải là xong. Trang giấy thì nhớ chọn là A4, Scale hay không tùy bạn.

Việc dùng điểm neo (placement) chỉ là mẹo in cho máy văn phòng. Còn nếu in file ps hay pdf thì bạn có thể dùng cách này . Ví dụ cho trang A3 luôn nha : Bạn tạo Crop Area cho trang bên trái trước, in ra. Rồi Release Crop Area . Cho đối tượng vừa release đó nhảy sang phải là 205 chẳng hạn (Ctrl+K mở hộp thoại Preference > đánh vào bước nhảy là 205). tiếp tục tạo crop Area và in trang bên phải.
Chúc bạn áp dụng thành công nha
Tel: 0905 46 37 18
Email:

nangsaigon
su30 đã viết:
...

----> PDF/X1a --->là gì ha bạn. Theo mình được học thì thầy mình chỉ chọn Press Quality... Chọn 2 cái zậy thì khác nhau chỗ nào.

ntttrang16381
To Vupham,

Về kỹ thuật nói chung không có gì khác như em đã diễn đạt, mà chỉ khác la anhchọn tram bao nhiêu cho in lụa thôi. Nhưng tram cho bao nhiêu cho in lụa thì em không rành mảng này. Khách yêu cầu xuất tram bao nhiêu thì em xuất thôi à.

To nangsaigon,

Vì máy in chị hướng dẫn chỉ hiểu kích thước maximum là 811mm thôi, nên khi em in lớn hơn KT này thì cũng chỉ có 811mm, em nên xoay lại cạnh còn lại thì sẽ được thôi mà.

Còn việc thấy trắng sau khi in là do có đối tượng nào đó trong file của em transparency (cách giải quyết là clipping mask lại), hoặc có đối tượng hide (show các đối tượng ra CTRL+SHIFT+3, rồi xóa đi nếu không cần.)

Còn việc save EPS rồi biên dịch distiller tốt, không vấn đề gì.

To su30,

Đối với AI (lẫn corel, nhưng có khác nhau chút) thì đối tượng nằm trong hay ngoài artboard thì vẫn in được không vấn đề gì cả, chỉ cần chọn art bounding box. Chỉ trừ trường hợp ngoại lệ không in như ý mong muốn thì copy rồi paste sang tài liệu mới rồi in. Hoặc kiểm tra còn đối tượng no fill no stroke rải rác hay không, còn stray points hay không, vâng vâng và vâng vâng.Pfft

Chúc các bạn in thành công.
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 25-03-2008 23:24

vupham
Thanks ntttrang 16381
hy vọng sớm có dịp được làm việc với công ty bạn Grin
Bao năm rồi vắng người tri kỷ
Đàn lạnh lùng treo hề cô đơn
Người quá vô tình đâu có biết
Âm thầm ta đợi mấy mùa trăng...

inbacnam
Bạn nào xuất ps = cách Ctr+P từ illustrator mà chưa phải đền hàng mình thấy bái phục thật đấy.
PfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfft
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 27-03-2008 00:03
THẬT THÀ, THẲNG THẮN THƯỜNG THUA THIỆT - LUỒN LÁCH, LƯƠN LẸO LƯƠNG LẠI LÊN

su30
nangsaigon đã viết:
su30 đã viết:
...

----> PDF/X1a --->là gì ha bạn. Theo mình được học thì thầy mình chỉ chọn Press Quality... Chọn 2 cái zậy thì khác nhau chỗ nào.

Tham khảo
http://kythuatin....orum_id=46
http://printmedia...&Itemid=58

inkythuat
choi hỏi xí . tạo postcript như thế này để tách màu hay để in tram cho in lụa vậy ? cách này có thể tách được file nặng M được ko ?
mình cũng có một cách nhưng chỉ tách được file nhẹ M thôi . còn nặng quá thì nó ra sọc trên hình !
Mong được chỉ giáo ! :t
PhongThienVy
sửa mẹ là sửa tốt nhất cho trẻ sơ sinh và ....bố đứa trẻ

inkythuat
Tuyệt vời, làm được rồi không bị lỗi, tách file nặng được rồi! Thế là đỡ mất công chia nhỏ file ra tách. Thank ntttrang16381 rất nhiều .
:tCool
Chỉnh sửa bởi ntttrang16381 vào lúc 27-03-2008 00:06
PhongThienVy

inkythuat
cho mình hỏi một câu nửa . mình mới mua máy in hp laserjet P1006 độ phân giải 600 là nhỏ nhất . có cách nào cho máy in của mình in ra tram 85 được ko vậy ?
Cảm ơn rất nhiều .:t
PhongThienVy

ntttrang16381
inbacnam đã viết:
Bạn nào xuất ps = cách Ctr+P từ illustrator mà chưa phải đền hàng mình thấy bái phục thật đấy.
PfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfftPfft

Ctrl+ P từ bất cứ chương trình nào thì đền vẫn là đền thôi :j, nó phụ thuộc vào "trình độ tay nghề của người kỹ thuật" thôi chứ không phụ thuộc vào Ctrl+p.

Còn việc inkythuat hỏi thì theo mình máy in lazerjet chỉ in với độ phân giải 300, 600 hay 1200 hay cao hơn nữa nhưng máy in dạng này đâu có chức năng tạo tram được.

Một số member nhầm lẫn giữ việc in *.PS và xuất tram.

In *.PS (file Postscript nói chung bao gồm *.pdf, *.eps, *.prn, *.ps) là quá trình tạo file cho tiến trình tách màu trên hệ thống tách màu điện tử mà thôi. Còn việc xuất tram là phải qua một chương trình trung gian phân điểm ảnh file *.PS mà thuật ngữ gọi là RIP (Raster Image Processor). Xuất tram bao nhiêu cho phương phương pháp in nào, âm bản hay dương bản... thì đều chọn trên RIP.

RIP có thể là một phần mềm (rip mềm thì cài vào một máy tính riêng biệt, máy tính này điều khiển máy ghi) hoặc là nguyên hệ thống máy như cục CPU của máy tính (rip cứng). Khi bạn mua máy xuất film thì lúc nào cũng phải mua cái rip này thì mới xuất phim được và rip này điều khiển máy ghi film hay ghi kẽm (sau này)

Mong rằng ít thông tin trên giúp được chút ít náo gút mắt của các bạn.:z

NGUYENDUCHUY0908
Quả là có học có khác. Giải thích cặn kẽ luôn, từ nay gọi bà chị là Ms Trang. Nhưng mà xuất ps bằng print mà đền hàng là sao bac inbacnam giải thích luôn đi
Tel: 0905 46 37 18
Email:

inbacnam
@ntttrang16381
cậu còn nhớ vụ ra film cánh đây hơn 1 năm không? tuy không đền hàng nhưng phải ra lại film (híc, nhưng đẫ in ra sản phẩm rồi), tớ không chuyên ngành ra film nên không giải thích được, cái này chính trang out nên chắc ntttrang16381 giải thích được. có thể lúc đó "trình độ tay nghề của người kỹ thuật" không như bây giờ.
THẬT THÀ, THẲNG THẮN THƯỜNG THUA THIỆT - LUỒN LÁCH, LƯƠN LẸO LƯƠNG LẠI LÊN

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.31 giây
Diễn đàn đã có 53,228,254 lượt truy cập