Số người dùng online
· Khách: 10

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,416
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Chưa có tài khoản hả?
Nhấn vô đây đăng ký ngay .

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Thiết kế làm sao để không bị sai màu khi in
ohiomyquoc1
Hi bà kon,

Em là dân database programming và web bị boss "chuyển hệ" sang graphic design, nên rất bỡ ngỡ với việc quảng lý màu sắc.Em thuờng phải thiết kế bằng Adobe illustrator và Adobe indesign, có một điều khi gởi đi in thì sai màu.

Nếu em mua pantone book, thì trong bản design (em dùng adobe indesign và illustrator) phải ghi như thế nào để nhà in họ in đúng màu. (Những cái em thường design là póter, brochure, catalogs....

Cảm ơn các bà kon.SmileGrinCool
Chỉnh sửa bởi khoalt vào lúc 30-03-2007 14:29
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

iceface
Một số lời khuyên:

- Tìm tài liệu về màu sắc cho in ấn để đọc thêm
- Khi thiết kế nhớ dùng hệ màu CMYK
- Lựa chọn màu bằng cách nhập thông số, không được choọc hút lung tung bằng Eye Dropper.
- Nếu không biết một màu có thông số như thế nào thì tốt nhất là tra theo cây màu Pantone, không nên mò.
- Màu trên màn hình và khi in ra là khác nhau. Chuyện canh màu bằng cách dòm trên màn hình và hy vọng khi in ra nó sẽ như vậy là điều không tưởng.
-.....

Iceface
- Nóng tính
- Võ công cao

dau_gau
Một vấn đề khó khăn và chỉ có thời gian mới tạo ra kinh nghiệm. Theo bản thân tui, bạn nên học bảng màu bằng mắt và tập pha màu trong phần mềm thiết kế (Nhớ là xài 1 màn hình thui cho quen mắt với màu sắc trên máy tính, sau đó có kinh nghiệm về thị giác thì qua màn hình nào cũng được). Những mẫu catalogue hay sản phẩm của bạn trước khi in ra thì bạn nên lưu lại thông số màu để rút kinh nghiệm cho lần sau. Chúc bạn thành công Pfft
NGƯỜI THÀNH ĐẠT LÀ NGƯỜI DÁM NGHĨ, DÁM NÓI NHƯNG KHÔNG DÁM LÀM... !

lazer
bạn chỉ cần in test 1 bản nhiều màu . khi cần đo trên bản test đó là có màu như ý

catbui
Nếu tác phẩm của Pác là những màu cơ bản, thì rất dễ, nếu Pác design market mà có nhiều màu(trang quảng cáo báo), chắc hẵn sai màu là điều khó tránh khỏi, vì vậy "chấp nhận" 2 --10" trận sai màu thì mới có thể rút ra kinh nghiệm cho việc thiết kế sau này.Mà cái quan trọng là : đi thu thập những trang quảng cáo báo, về mà scan lên mày để "hút" màu vì làm như vậy độ sai màu rất thấp, ỏ vào khoảng 5-10 đơn vị màu trong hệ màu CMYK
Chỉnh sửa bởi catbui vào lúc 09-04-2007 16:39
Bao Bì NGUYỄN HÒA
* Danh thiếp : Lụa + Offset + in tên lên card đã in sẵn ...
* Bao thư, decal, phiếu, nhãn, vé, tờ rơi quảng cáo ...
* túi xách giấy, túi Shop thời trang, túi Nylon, hộp giấy, bao bì giấy các loại . . .
ĐC: 870 Đoàn Văn Bơ - P.16 - Q.4 - TPHCM
ĐT: (08) 66802132 – 0909 189 456 (Hòa)
Email: baobinguyenhoa@yahoo.com

Tình Cha ấm áp như vầng thái dương.

dragon
sai nhiều thì sẽ có kinh nghiệm thôi, mình trước đây cũng vậy
bài in nào có dư khoản trống nhiều bạn cho vài thông số màu thường gặp vào,in xong cắt để dành làm tài sản.
Không thể hiện chữ ký vì tài khoản chưa đủ 20 bài viết!

truonghiepdesign
Mới vào nghề cũng hơi bở nghỡ đấy. Theo tui thì bạn chỉ nên nắm 4 màu cơ bản C, M, Y, K là 100 cái đã, Sau đó tập dần dần. Ví dụ Màu của MobiFone là C:100, M: 70, của Dutch lady la C: 100, ...
Vì vậy, trong wá trình bạn làm cần để ý, 1 thông số 100, và 1 thông số <100.
Ví dụ: vàng Y: 100. thì vàng khi thêm đỏ vào, 10, 20, 30 và 60 cũng sẽ cho ra những màu cơ bản dễ nhớ. Cứ như vậy áp dụng cho các màu khác.
Từ từ bạn sẽ tích lũy khá đấy. Còn kinh nghiệm hả. hehe cứ tiếp tục làm hé.
Chúc thành công.
Truonghiepdesign

truonghiepdesign
Còn nữa,
Nếu bạn chỉ có làm việc 1 mình thì màu sắc của máy bạn cũng hơi căng đấy, Làm sao bạn biết chắc được máy của bạn là đúng màu, Khi in ra sai lệch ít. Làm sao bạn nhìn thấy màu na ná bài mẫu. Vấn đề là bạn phải định thông số màu khi làm việc ở AI, Tui cũng có bài viết về định thông số màu AI rồi, bạn xem đi. Ở cty tui, làm việc theo group, nên khi bài in ra, tụi tui sẽ cân chỉnh màu màn hình theo màu đó, và tiến hành so sánh độ sai lệnh, và hiểu thêm máy của ai thiên về màu gì. Nhưng khi đó, bài in ra chắc chắn sẽ không sai lệch với bài gốc nhiều, chừ những bài colour wá khó. và do kinh nghiệm cảm nhận nữa, nói chung là phải có thời gian làm việc lâu, bạn mới chắc chắn màu được.
Không có gi khó, chỉ sợ không biết làm. hehe

hiepdv
Tốt nhất là bạn nên có một thời gian kinh nghiệm và học hỏi mới trau dồi được kiến thức về màu khi đi in.
vì không phải bạn cứ bắt đúng màu pantone hay là CMYK là bạn có thể in ra được đúng màu mình cần in. còn nhiều yếu tố phụ thuộc vào máy in, thời tiết để phơi giấy sau mỗi kẽm in. pha màu để in nếu bạn in màu pha hay in lưới...
nên lưu ý xuất phim CMYK nhé... Gút lắc... nâng ly cái nhểy Frown
Chẳng bít ký gì cả Grin

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.09 giây
Diễn đàn đã có 78,158,701 lượt truy cập