Số người dùng online
· Khách: 1

· Thành viên: 0

· Tổng số thành viên: 54,415
· Thành viên mới đăng ký: Luuha69
Tuyển dụng - tìm việc
· Tuyển thợ phụ In OFFSET bao bì, decal, catalouge
· Công ty In Trân Phú tuyển thợ in offset
· Tuyển thợ in offset 4 màu
· Tuyển thợ in Ofset tở rời
· Cty in Thống Kê tuyển dụng
Quảng cáo của Google
Đăng nhập
Tên đăng nhập

Mật khẩu

Quên mật khẩu hả?
Xin cấp mật khẩu mới bằng cách nhấn vào đây.
Quảng cáo của Google
Banners
Xem bài viết
 In ra máy in toàn bộ chủ đề
Indesign, hỏi nhanh, đáp gọn!
NGUYENDUCHUY0908
Mình mở topic này, bắt chước bên suvn Grin. Ai có câu hỏi gì post thẳng vào đây, ai không biết cứ hỏi, ai biết cứ trả lời.
Còn mình thì, chạy trước đây!
Tel: 0905 46 37 18
Email:

toanbmth
Cho mình hỏi: Mình chỉ biết corel, nhưng nghe nói trong InDesign chế bản rất tốt so với các phần mềm khác, mình đang muốn học . Mình đã vọc nó nhưng chưa biết muốn đưa một hình ảnh vào trang thì dùng lệnh gì? Rất cảm ơn các bạn.

Registered
Lệnh Place (File - Place, phím tắt Ctrl+D)

toanbmth
Cảm ơn bạn Retered. Đã làm được. Còn khi xuất phim để giao cho người ta xuất phim thì làm sao hở bạn. Nên chuyển như thế nào?

Đã thương thì thương cho trót!

quocluikt44a
Tốt nhất là in 1 bản bông sau đó giao hẳn file của Indesign cho họ là họ tự biết cách! Grin Mình vẫn thường làm thế Grin

Registered
toanbmth đã viết:
Cảm ơn bạn Retered. Đã làm được. Còn khi xuất phim để giao cho người ta xuất phim thì làm sao hở bạn. Nên chuyển như thế nào?

Cách thường dùng nhất là xuất ra PDF, còn xuất như thế nào lại tùy từng sản phẩm và nơi chế bản yêu cầu.
Yêu cầu chung là file PDF đã có chừa xén (bleed), xuất theo chuẩn Press Quality hay PDFx tùy chỗ. Trong menu File -> Adobe PDF preset có đủ dùng.
Làm gì tiếp theo bên chế bản tự làm. Lỗi gì thì xuất lại Grin

NGUYENDUCHUY0908
toanbmth đã viết:

Xuất PDF đi in nè bạn.
http://www.kythua...d_id=14661
Email:

toanbmth
Cảm ơn các bạn đã chỉ giáo. Mình đã tìm và đọc trên diễn đàn và đã hiểu thêm một số vấn đề. Riêng khi đánh chữ trong ID muốn xuống hàng thì bị mất tiêu trỏ chuột không đánh tiếp được là vì sao? (Đối với các phần mềm đánh văn bản khác muốn xuống dòng thì enter là xong và tiếp tục đánh tiếp đoạn văn bản khác bình thường). Nhờ các bạn chỉ giáo thêm. Rất cảm ơn.

NGUYENDUCHUY0908
toanbmth đã viết:
Cảm ơn các bạn đã chỉ giáo. Mình đã tìm và đọc trên diễn đàn và đã hiểu thêm một số vấn đề. Riêng khi đánh chữ trong ID muốn xuống hàng thì bị mất tiêu trỏ chuột không đánh tiếp được là vì sao? (Đối với các phần mềm đánh văn bản khác muốn xuống dòng thì enter là xong và tiếp tục đánh tiếp đoạn văn bản khác bình thường). Nhờ các bạn chỉ giáo thêm. Rất cảm ơn.

Có thể 1 trong 2 bệnh sau:

1. Phím Enter bị của bạn bị hỏng nên dùng phím Numclock Enter của máy bàn (hoặc Fn+Enter trên máy xách tay bị kích hoạt). Phím này trong Indesign là Insert một Columm Break, tức là xuống dòng nhưng sang một frame khác. Trong khi bạn chưa tạo một frame khác nên không thấy là đúng rồi! :*
Cách giải quyết: mua bàn phím mới hoặc tắt phím Numclock!

2. Text mặc định của bạn đang ở chế độ Keep Option (rất có thể bạn bị trường hợp này).
Cách giải quyết: Không chọn đối tượng nào hết > chọn công cụ Type Tool > nhấn tổ hợp phím Ctrl+Alt+K > Từ dòng Start Paragraph bạn chọn lại là Anywhere nếu nó đang là Next Colum hay Next Page gì đó...

Hoặc cũng không chọn gì hết, chọn công cụ type tool, từ Control Palette, vào phần Paragraph Style > chọn lại là [No paragraph Style]

Email:

toanbmth
Rất cảm ơn bạn NGUYENDUCHUY0908 viết trả lời rất rõ ràng. Loại trừ bàn phím hư, vì đánh các phần mềm khác bình thường. Mình đã thử sửa như bạn hướng dẫn nhưng vẫn không sang hàng được. Ý của bạn nói rất đúng. Bởi vì khi dùng phím Backspace thì chữ xuống hàng lên lại hàng trên. Mình chỉ dùng 1 frame để đánh thử đánh thôi. Control Palette thấy không có phần paragraph Style để sửa, phải vào Style Option mới sửa được nhưng xuống dòng vẫn bị như cũ. Còn trường hợp nào nữa không chỉ giúp mình với hoặc có sách bán hướng dẫn học phần mềm ID? Tài liệu? Rất cảm ơn bạn.:t

tuanbe123
Bác Huy cho em hỏi, ở ID có thể sử dụng phím tắt để canh trái, phải, trên dưới đối tượng như Corel được không? Có một lần em thấy một anh chế bản ở 1 tờ báo sử dụng phím tắt cho các thao tác này giống như Corel à ?

NGUYENDUCHUY0908
toanbmth đã viết:
Còn trường hợp nào nữa không chỉ giúp mình với hoặc có sách bán hướng dẫn học phần mềm ID? Tài liệu? Rất cảm ơn bạn.:t

Tuyệt chiêu cuối: nhấn giữ Ctrl+Alt+Shift rồi khởi động indesign, sẽ có bảng thông báo muốn delete preference file không> nhấn YES
Còn không được nữa thì thuaWink

tuanbe123 đã viết:
Bác Huy cho em hỏi, ở ID có thể sử dụng phím tắt để canh trái, phải, trên dưới đối tượng như Corel được không? Có một lần em thấy một anh chế bản ở 1 tờ báo sử dụng phím tắt cho các thao tác này giống như Corel à ?

Không có phím tắt đó vì keyboard short cut không hề có phần dành riêng cho palette Align.
Bạn muốn đối tượng nào làm gốc thì chọn nó rồi nhấn Ctrl+L nó sẽ đứng yênFrown
Email:

hoabay

Bạn muốn có phím tắt trong ID bạn chỉ cần vào Edit/ Keyboard Shortcuts...
vào đó thiết lập các phím tắt mà bạn muốn.
Chúc bạn thành công
Minh cũng đang tim hiểu về ID rất mong được cùng mọi người nghiên cứu

hoabay
Có ai cho mình biết cách in tác màu trong ID với mình đã thử rồi mà ko được
Mình làm một file đã chuyển sang 4 màu rồi vào lệnh in bình thường Có chọn máy PS rồi
Có nhìn thấy tác màu nhưng khi in ra lại ko được
có ai biết nỗi này mog được chỉ giúp rất cảm ơn

tuanbe123
Hi ! Tớ đã đặt được phím tắt cho phần Align rồi, các bạn vô phần Edit/ Keyboard Shortcuts và chọn Object Editing trong ô Product Area rồi chọn Horizontal Align Center, hay Horizontal Align Left, Horizontal Align Right để đặt phím tắt. Tương tự trong này cũng có phần Top và Bottom với tên là Vertical Top, Vertical Bottom và rất nhiều cái nữa...

toanbmth
Cho mình hỏi các bạn khi đã bình bản xong ở Abode Acrobat, có dấu chéo (X) ở các trang, Khi in bị hiện trên bảng luôn. Làm sao để bỏ gạch chéo này. Hay đến chỗ xuất phim người ta tự làm? (Minh bình bản như anh Khoalt đã bày). Cảm ơn các bạn.

tamtis
toanbmth đã viết:
Cho mình hỏi các bạn khi đã bình bản xong ở Abode Acrobat, có dấu chéo (X) ở các trang, Khi in bị hiện trên bảng luôn. Làm sao để bỏ gạch chéo này. Hay đến chỗ xuất phim người ta tự làm? (Minh bình bản như anh Khoalt đã bày). Cảm ơn các bạn.
Phần mềm xài chùa, hết hạn thì nó vậy!

duyena3
Bạn Huy ơi giúp mình với, trong ID khi place file hình vào mình đánh thông số vào ô Tranformtheo kích thước mình muốn nhưng nó chỉ đúng kích thước thôi chứ hình thực tế vẫn ko đúng, mình phải click chọn mũi tên trắng (A) làm lại lần nữa như thế nó mới ra đúng kích thước, bạn giúp mình có cách nào nhanh hơn ko đi, thanks bạn nhiều nhiều

NGUYENDUCHUY0908
duyena3 đã viết:
Bạn Huy ơi giúp mình với, trong ID khi place file hình vào mình đánh thông số vào ô Tranformtheo kích thước mình muốn nhưng nó chỉ đúng kích thước thôi chứ hình thực tế vẫn ko đúng, mình phải click chọn mũi tên trắng (A) làm lại lần nữa như thế nó mới ra đúng kích thước, bạn giúp mình có cách nào nhanh hơn ko đi, thanks bạn nhiều nhiều

Đơn giản là bạn chỉ đang transform cái frame bên ngoài, còn content bên trong (chọn bằng công cụ A) không transform theo. Nếu scale theo tỉ lệ thì bạn chỉ việc điền thông số chiều ngang, giữ Ctrl và Enter. Sau đó bạn nhấn thêm tổ hợp phím Ctrl+Alt+Shift+C (fitting content to frame).
Email:

duyena3
cảm ơn Huy nhiều, cho mình hỏi thêm, mình muốn chọn 1 lúc tất cả các màu giống nhau để đổi thành màu khác trong 1 trang có được ko? (như bên AI chọn select/same/ đó) giúp mình nha. Đa tạ

Di chuyển nhanh đến:
Xử lý trang trong vòng: 0.10 giây
Diễn đàn đã có 83,247,424 lượt truy cập